Hạng B1
16/8/04
73
1
8
Em có lúc ngồi nghĩ đến chuyện đang phóng tốc độ cao bị MẤT LÁI mà toát mồ hôi hột, nên mạo muội xin ý kiến các bác có kinh nghiệm :D về chuyện này:

- Thế nào gọi là mất lái và cảm giác mất lái ra sao?
- Xử lý khẩn cấp tình huống này như thế nào?
- Lỗi kỹ thuật gì gây ra nguyên nhân mất lái, nên lưu ý kiểm tra bộ phận nào để tránh tình trạng này?

Mong các bác chia sẻ

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City
RE: Bàn về "MẤT LÁI"

Ai mà rơi vào trường hợp bác chắc bây giờ cũng khó ngồi đây mà tư vấn cho bác.
Chắc vụ này thua rồi, mà sao bác suy nghĩ xa thế [8|]

Còn tùy bác mất lái trong trường hợp nào. Nếu là nổ lốp thì khác...nếu là xay xỉn thì khác...nhưng ở trường hợp nào thì việc đầu tiên là bình tĩnh, giữ thẳng lái và cẩn thận giảm tốc độ...

Mất lái khi vào cua khác à nha...:D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Em thì nếu ( may quá chưa bị ) mất lái - hoặc còn gọi là bị "cướp" tay lái, em sẽ cố bình tĩnh mà...cầu nguyện, sao cho chỉ 1 mình em ngỏm thôi, bác ạ. Nên trong cuộc sống, em luôn cố làm nhiều điều tốt. Mình phải lo lốp-bi thần thánh trước chớ lị...
Em nói thật đấy. Vụ này hổng dám đùa đâu. Bởi zậy bọn Bảo Hiểm Nhân Thọ luôn bán giá cao Hợp Đồng Bảo Hiềm nghề tài xề đó bác Nhat Huy ạ.

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Tiện đây em hỏi các bác, nguyên nhân mất lái có thể là do nổ lốp đúng không? nếu thế thì đi bao nhiêu K sẽ phải thay lốp?
Cám ơn các bác

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Nổ lốp thì em đã rên rỉ thê thảm thiết trong mục "khi xe nổ lốp" zồi. Còn mất lái do hệ thống lái thì bác cứ vịn anh em nhà Bác sĩ + Bác Đề í !

Hạng B1

Mất lái do nhiều nguyên nhân song tôi đã từng gặp tình trạng có thể gọi là mất lái như sau: Số là khi còn tập lái, mượn được một chú Maz 326 đời 8x, bộ nhún có vể rất mềm, trên xe ngồi 4 người, khi chạy trên đường 5, đoạn có chút ít lồi lõm với tốc độ khi đó chỉ khoảng 70Km, tự nhiên thấy xem bồng bềnh đầu thấp đít cao - đít cao đầu thấp, tay lái thấy nhẹ bẫng hoảng quá dù giờ lái mới được khoảng vài chục giờ nhưng cũng đủ tỉnh táo nhấp phanh 2-3 lần cho giảm tốc độ để xe về trạng bthái bình thường. Không biết có bác nào bị như vậy chưa? và có đúng là dẫn đến mất lái không?

Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam

Phóng nhanh mà mất lái thì dễ mất mạng cho chủ xe và người tham gia giao thông. Không biết em nói có đúng ko nhưng hầu như mất lái là do nổ lốp trước các bác nhỉ. Mà cái vụ này xe hai bánh mà nổ lốp trước thì hậu quả còn thê thảm hơn....:mad:

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.752
93

Đang chạy mà hai bánh trước mỗi bánh qua một bên thì sao nhỉ:(

Hạng C
20/2/04
881
0