Luật Giao Thông Bằng lái dạng thẻ nhựa PE mới có giá trị quốc tế không?

seatbelt

Hạng B1
2/2/06
54
11
8
Xác nhận
confirm
Có giá trị ở phần lớn các bang của Mỹ trong vòng 90 ngày kể từ ngày nhập cảnh vào Mỹ

yodavn

Hạng C
30/7/16
663
1.015
93
  • chắc bác chủ bị bọn quảng cáo trên FB là làm bằng quốc tế tùm lum rồi.
  • bằng vn là số một thế giới nhe . vì tụi nó có bằng quốc tế cũng không dám chạy ở vn vì sợ cán chết người bất cứ lúc nào .

jambon

Hạng C
5/1/07
781
256
43
48
Xác nhận
confirm
Nguyên tắc thì chẳng bằng gốc nào mang sang nc khác chạy đc. Trước khi có ý định đi du lịch thì bác phải xin cái bằng quốc tế, Thường là có giá trị trong 6 tháng.
E thấy chẳng có cái bằng Quốc tế nào mà đi xin đc cả. Chỉ có cái bằng PE của VN mới đi đổi ra bằng Qte thôi nhưng chỉ có giá trị trong công ước gì đó, mà trong công ước đó không có nước Mỹ. Còn bằng dịch thì chả cần vì bằng của vn nó đã in 2 thứ tiếng rồi. Phụ thuộc vào nước mình tới nó xử thế nào thôi, liều mạng thì cứ chạy, lỡ gây tai nạn chết người thì ôm hết, chứ mấy cái lỗi nhỏ thì chắc sẽ đc vu vi.

locdo75

Hạng C
24/2/07
675
1.739
93
44
Xác nhận
confirm
Nguyên tắc thì chẳng bằng gốc nào mang sang nc khác chạy đc. Trước khi có ý định đi du lịch thì bác phải xin cái bằng quốc tế, Thường là có giá trị trong 6 tháng.
Có giá trị 3 năm.

locdo75

Hạng C
24/2/07
675
1.739
93
44
Xác nhận
confirm
Trước đây mọi người hay làm bằng lái xe quốc tế (International Driving License) để có thể thuê xe và lái xe ở nước ngoài. Thực chất cái IDL này chỉ là 1 bản dịch đa ngôn ngữ của bằng lái hiện tại của mình và phải dùng kèm theo bằng lái hiện tại mới có giá trị. Hiện tại VN đã đổi sang dùng loại bằng lái thẻ nhựa PE mới, có cả tiếng Việt và tiếng Anh.

Vậy các bác cho em hỏi là bây giờ em chỉ cần cầm cái bằng lái kiểu mới này đi nước ngoài thuê xe và lái xe được không? Cụ thể là ở Mỹ. Bác nào có kinh nghiệm vụ này thì giúp em nhé. Tks các bác.

Cái hình bằng lái mới này em thấy trên internet, em chèn vào cho nó trực quan sinh động.
Bác lên mạng tự làm bằng quốc tế, cỡ 5 ngày có, hết có mấy trăm ngàn, gửi tận nhà.
Có giá trị 3 năm

TRIBECA

Hạng B2
13/11/13
459
857
93
Xác nhận
confirm
Tieu chuan " lai" cua vn cao cap hon o Mi. Nen khong chap nhan la dung goi. Thien duong > giay chet chu. Hihi
Cao hơn nhiều, đó thằng Mỹ trắng nào lái xe 30 năm ở Mỹ rồi sang VN 1 tuần lái được xe ra đường đấy

hungoluv

Hạng C
2/4/08
915
518
93
Xác nhận
confirm
Các bác bs
Confirmed là được nha chủ thớt. Tuy nhiên nếu ở hơn 2 tháng bên đó thì bắt buộc phải thi lại bằng lái Mỹ. IDL có hay ko cũng vậy nhé.
Ở Mỹ mỗi bang mỗi khác, không biết bác ở bang nào, nhưng đa số các bang đều chia ra 2 trường hợp:
  • Du lịch hoặc ở ngắn hạn: được lái bằng PET 1 thời gian từ khá dài đến rất dài.
  • Thường trú: chỉ được lái 1 thời gian ngắn sau đó sẽ phải bắt buộc thi lấy bằng lái sở tại.
Ví dụ như Texas nếu du lịch thì được lái 1 năm, thường trú chỉ được lái 3 tháng. Hoặc cali thì du lịch được lái không giới hạn miễn là visa và bằng lái PET còn hạn, nhưng thường trú dân thì chỉ được lái 10 ngày là phải thi lấy bằng cali.

Giới thiệu

• Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook