Hạng B1
26/12/11
94
6
8
Các bác cho hỏi tuần tới em đi bảo dưỡng 40K Km xe Altis 2013 AT (Xe đã hết bảo hành) thì cần làm những gì và không nên làm những gì. Em thấy cố vấn nói khoảng 7-8 triệu thấy hơi nhiều ? Tks !

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Các bác cho hỏi tuần tới em đi bảo dưỡng 40K Km xe Altis 2013 AT (Xe đã hết bảo hành) thì cần làm những gì và không nên làm những gì. Em thấy cố vấn nói khoảng 7-8 triệu thấy hơi nhiều ? Tks !

Chạy cứ 10k km thì thay nhớt máy, thay loc nhớt.Cũng nên kiểm tra và thay luôn cả loc gió và loc gió cabin nếu thấy dơ bẩn. Ngoai trừ món thay nhớt, mình có thể tự làm nếu có đồ và sẽ hơi dơ dáy dầu mỡ be bét tí còn ngại thỉ đem ra tiệm làm luôn cho nó khỏe, còn lại thay loc gió và loc gió cabin thì mua về tư xử dễ như ăn kẹo, chỉ cần 10 phút là xong, cần gì vô dealer cho nó chém.
Xe toyota chả đòi hỏi gì bảo dưỡng cầu kỳ, chỉ cần nhớt nhão nghiêm chỉnh định kỳ.

Nhớt nhão thì tôi nghĩ xe bác cũng giống như con xe 2014 của tôi là xài full synthetic.Nếu dễ kiếm thì mua mobile 1 extended perfomance nhãn vàng mà dùng .
Kỹ nữa thì kiếm mua 1 chai phụ gia cho vào xăng như seafoam đổ vào thùng xăng để giúp làm sach hệ thống phun xăng

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
bác đưa list xem thử làm những hãng mục gì ạ
Xe ông kia mới chỉ chạy tới 25k dặm. Tôi nghĩ hãng chắc đề nghi thay mấy món sau:

1.Thay nhớt, loc nhớt
2. Thay cabin air filter
3.Thay air filter
Mục số 1 thì nên vô hãng cho nó thay. Còn không ra ngoài thay thi nên xài mobile 1 EP nhãn vàng ấy , loc nhớt thì xài đồ mua trong dealer của Toyota.Sở dĩ M1 EP ngon vì nó có nhiều thành phần phụ gia giúp bảo vệ cho động cơ hơn nhớt thường
Còn mục số 2,3 thì ra đai lý phân phối của loc gió K&N bên Việt Nam mua air filter về tự xử cái ret là xong, vứt cái stock air filter vô sọt rác

Có những món bảo dưỡng mình có thể tự làm mà không nhất thiết đem vô hãng ví dụ thay loc gió
Xe còn mới thì chắc chưa phải thay loc xăng đâu.Sau chừng vài năm nữa thì ra dealer cho nó thay nhớt hộp số sau khi bảo hàng hộp số đã hết hạn

Hạng B1
26/12/11
94
6
8
Thanks hai bác Duy Thang va bác Cali, Ở Việt Nam! các Đại ly Toy thường hay thay sớm hơn nc ngoài, ví dụ: nhớt 5k, 10k thay nhớt và thay luôn lọc nhớt...nghe CVDV của hãng TOYOTA nói sơ là cần thay Bugi, dầu phanh, lọc xăng, lọc nhớt và nhớt, còn gì nữa thì em không biết.

Hạng D
20/7/07
2.631
2.421
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
Thanks hai bác Duy Thang va bác Cali, Ở Việt Nam! các Đại ly Toy thường hay thay sớm hơn nc ngoài, ví dụ: nhớt 5k, 10k thay nhớt và thay luôn lọc nhớt...nghe CVDV của hãng TOYOTA nói sơ là cần thay Bugi, dầu phanh, lọc xăng, lọc nhớt và nhớt, còn gì nữa thì em không biết.

Báo giá em làm 80k nè bác
Bảo dưỡng 40K Km Toyota Altis  AT 2013
Bảo dưỡng 40K Km Toyota Altis  AT 2013

Hạng D
20/7/07
2.631
2.421
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
Cái này là mặc định thôi, em loại ra nhiều mục lắm...chả hạn như
loại bugi: bugi xe em camry là bạch kim nên chỉ thay sau 120k
loại vệ sinh súc béc luôn, cảm thấy chưa cần
lọc gió em xài K&N nên không thay lọc
dây curoa còn tốt chưa thay luôn...

bác tham khảo

• Like
Reactions: nemohappi
Hạng B2
7/9/15
433
701
93
41
Oh hay, sao cũng hãng mà Toy bên Gò Vấp nói em lọc xăng là 2,5 triệu hả trời ? làm ko dám thay lúc 40k km luôn. Hay ông CVDV của em có vấn đề ta ? báo giá bằng miệng chứ ko phải bằng giấy.