Tư Vấn Chia Sẻ Bảo dưỡng xe??!!

Hạng B2
10/10/05
359
69
28
1- Xe E mới đi được hơn 6000km, hầu hết toàn loanh quanh trong HN. Như vậy là đã chạy hết rốt-đa chưa ạ? E đi trong thành phố tốn trung bình 9l/100km. Ko biết sau khi chạy hết rốt-đa thì có tốn ít hơn ko ạ? (E đi rất điềm đạm từ tốn)
Xe E là Spectra 1.6

Hồi mới đi 1000km, E đã mang vào VMC ở Nguyễn Trãi kiểm tra rồi (thay dầu máy, châm thêm dầu phanh và thay dầu hộp số)
3000km E cũng đã thay dầu máy.
2- Vậy 6000km thì E phải bảo dưỡng và kiểm tra những gì ạ?
3- Có nên đưa vào Hãng ko hay đến gara nào đó để bảo dưỡng? (Gara nào tốt ở HN?)
4- Nếu thay dầu thì nên thay loại dầu nào tốt? lần trước E dùng Shell (loại hộp 4l)

5- Vô lăng của E sau khi chỉnh sang trái 1 nấc thì thiếu, mà chỉnh sang phải 1 nấc thì thừa! Nên khi đi thẳng, vô lăng luôn bị lệch 1 chút, hơi khó chịu! Vậy E phải làm sao cho vô lăng nằm đúng vị trí chuẩn?
Các bác giải đáp giúp E những thắc mắc này nhé! Cảm ơn các bác rất nhiều! [8|]

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
RE: Bảo dưỡng xe??!!

Trong giai đoạn bảo hành thì bác cứ nên đem ra hãng vì <20.000km cũng chưa cần cái gì quá đáng để tồn tiền nhiều . Dầu nhớt thì nên xài loại hãng đề nghị , thực ra mấy em này cũng không kén nhiên liệu đâu . Volang hơi méo tí cũng không sao đâu bác vì có rất nhiều yếu tố khách quan như bánh không cân , đường không phẳng do phải dốc 2 bên để thoát nước mưa. Xe bác 1.6 đi trong TP 9l/100km cũng là được nhưng ...hơi hao 1 tý , bác thử coi lại số má có hợp lý không nhá , cũng có thể là HN bị kẹt xe nhiều nên bác phải đứng chờ!

Hạng B2
7/7/05
256
1
18

@lebaphuc: Vài thiển ý cùng bác:

- Trong giai đoạn đầu (xe mới, lái mới), bác nên làm các việc bảo dưỡng thường kỳ theo Hướng dẫn (Manual) của xe và nên vào hãng hoặc đại lý uỷ quyền làm cho yên tâm. Trong Hướng dẫn đã có hướng dẫn cả thời gian và các công việc cần làm cho mỗi lần bảo dưỡng.

-Về tiêu hao nhiên liệu, bác cứ theo dõi tiếp, đừng MANH ĐỘNG vội. Sau thời gian đi ổn định cả TAY LÁI & XE thì có thể xem xét tiếp vấn đề này.

Các lệch lạc khác nên tham khảo ý kiên AE OS/OH trước, điều chỉnh để THƯ THƯ cũng được.

Chúc bác HÀI LÒNG với con xe của mình.

Hạng B2
10/10/05
359
69
28

bác Mypt ơi! E hỏi thế là bởi vì VMC làm ăn có vẻ chán (nhiều bác trên này kêu ca kinh quá)!
E thì ko muốn mang xe vào Hãng để bị chém đẹp! (vì giá dịch vụ trên trời của họ)
Nên E muốn biết liệu có thực sự cần phải đưa vào Hãng để chỉnh cho máy nó ngon ko? Hay chỉ cần đến 1 Gara uy tín như 45Thái Hà chẳng hạn ;) là OK rồi!???

Nhân tiện bác Lomo cho E hỏi chút: E làm BH với Bảo Việt SG, quy định tại gara gì gì đó ở đường Trần Khát Chân (E ko nhớ tên nữa, nhưng cũng khá nổi tiếng)
Nhưng nếu E muốn chuyển qua chỗ bác làm thì có được ko ạ? Bác có đáp ứng đủ yêu cầu bên BVSG ko ạ? để khi có việc E còn ới bác 1 tiếng! Lần trước E làm lại cản trước ở đó vẫn ko vừa ý vì tai xe vẫn hơi bị móp, cản lắp lệch, đèn pha hơi bị nứt phần nhựa ở bên trong (chắc thợ ko để ý)! Hồi đó ko có thời gian, Bây h thảnh thơi E muốn làm lại cho chuẩn, làm lại 1 số vết xước luôn thể! Mong tin bác ...

Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

Xe bác còn mới, chưa hết hạn bảo hành ở hãng, cũng tùy người bác à, có người thì chỉ làm ở hãng vì dù sao cũng có cớ để trình bày và yên tâm hơn các GARA ở ngoài ( rất nhiều chủ xe cũng có những băn khoăn như bác) em không dám khẳng định là như thế nào thì tốt hơn, các công việc cần làm của bảo dương xe mới như bác, chỉ kiểm tra và vệ sinh định kỳ những thứ cần thiết như bugi,phanh,dầu,lọc gió,nước làm mát...... Cái GARA ra bác nói là ASC thực ra GARA đó sơn cũng không tệ lắm đâu, có thể làm bảo hiểm hay như thế nào đó thì mong bác tìm hiểu thêm. Bác hoàn toàn có thể yêu cầu đưa chiếc xe của bác về bất cứ GARA nào mà bác muốn, miễn nó có đủ hóa đơn chứng từ để bác thanh toán bảo hiểm ( cái này dễ:D) Vài ý kiến vậy thôi bác, tùy bác quyết định.Ý kiến cá nhân là bác nên mang ra ngoài làm cho đỡ bực mình, đơn giản vì VMC đang trong giai đoạn củ chuối:D

Hạng B2
10/10/05
359
69
28

Vâng! E lăn tăn vì nếu có gì trục trặc, khi mình bảo dưỡng hoặc sửa chữa gì đó ở ngoài (vì ko đến Hãng bảo dưỡng theo định kỳ) thì sau này Hãng có chịu trách nhiệm cho những hỏng hóc hay trục trặc ko? [8|]
Nếu bảo dưỡng như này thì mất khoảng bao lâu vậy bác?