Hạng D
30/11/10
3.965
56.085
113
Chào các bác, tình hình là bà chị mình tính mua chiếc Altis CVT mới để ăn tết! Nhưng trong gia đình thì đang phân vân liệu có nên mua Altis CVT không, vì hộp số vô cấp thì chắc chắn sẽ phải thay dây curoa, nhưng không biết bao lâu phải thay 1 lần? và tốn bao nhiêu tiền cho cả dây và công thay? Bác nào có kinh nghiệm về em nó cho mình xin ý kiến nhé, bản thân mình cũng chưa chạy hộp số vô cấp trên xe hơi lần nào, nhưng thấy xe tay ga thì qui định 25000 km thì thay, mà mỗi lần thay lại tốn mớ lúa!

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Khi nào hư không chạy được thì thay, bác đừng nghĩ dây đai của xe hơi giống dây cu roa của xe tay ga.
nếu thay dây đai của hộp số CVT thì phải mở banh cái hộp số của nó ra nên nhà sx tính tuổi thọ của dây đai này ngang ngửa tuổi thọ của các bộ phận truyền động khác, khỏi lo phải thay bác ơi.

• Like
Reactions: Thành Văn
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
nqkhanhn nói:
Em nghe bác Trường nói là 100k km mới thay!

Chắc lâu hơn chứ Bác,
Trướcxưỡng mình 2006 có làm một chiếc Mitsubishi Dinamate 1994 nhập (12 năm). Dây này vẫn tốt.
Đối với Gala 2003, dây này không có bán thay riêng, chứng tỏ độ bền của dây này nhà sản xuất tính bằng với tuổi đời của xe.
Các năm sau thỉnh thoảng có thợ ngoài tháo ra làm đứt dây, nhưng nói chung nếu bảo dưỡng đúng va dùng dầu hộp số đúng thì không hư dâu.
Các Hãng xe thường dùng cùng nhà cung cấp phụ tùng thứ ba, nên khả năng hai  hãng dùng chung nhà cung cấp rất cao, có nghĩa là dạy cuỏa của Altis cũng có tuổi thọ bằng đời xe.

Hạng D
30/11/10
3.965
56.085
113
chài! Nói như bác thì nhiều khi chưa thay đã banh luôn cái xe. Dây xích sắt mà còn nhão huống chi dây curoa bác ợ! Với lại nhà em rất kỹ tính, xe đi bao giờ cũng phải bảo dưỡng đúng qui định bác ợ, chứ không phải đợi hư mới thay đâu. Có bác nào rành vụ dây curoa này, có tài liệu càng tốt thì giúp em với.
daugia24h nói:
Khi nào hư không chạy được thì thay, bác đừng nghĩ dây đai của xe hơi giống dây cu roa của xe tay ga.
nếu thay dây đai của hộp số CVT thì phải mở banh cái hộp số của nó ra nên nhà sx tính tuổi thọ của dây đai này ngang ngửa tuổi thọ của các bộ phận truyền động khác, khỏi lo phải thay bác ơi.

O.S.P.D
29/6/04
246
3
18
Chà, cái Altis mới này có vẻ bất ổn bác LB nhỉ, người VN chắc  kiếm tiền dễ lắm (như đăng ký nick) nên chẳng biết xài

O.S.P.D
29/6/04
246
3
18
Quên nữa 
thấy báo chí đưa tin giàn nhún sau Altis mới cũng yếu lắm bác ơi, thôi bác khuyên chị bác lấy chồng khác đi, hoặc để tiền gởi tiết kiệm chứ đừng chọn Altis phí lắm.

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Hai lần bảo dưỡng lớn thay một lần, như vậy là cỡ 80K km đó bác. Tính em cẩn thận nếu là em thì 40K km thay một lần.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Đây là hình hôp số, loại này là ngậm dầu, không dùng loại dây cua xe tay ga. Giống loại trên xe Mit.
Trên xe Mit thì bằng đời xe, thì xe này cũng thế.
Thay dây này không phải là đơn giản, không ai thiết kế để lâu lâu thay một lần đâu.

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
hộp số CVT đời mới dùng dây đai thép chạy trong dầu , khỏi nghĩ thay làm gì khi Audi và Nissan dùng CVT đã lâu.
đặc điểm của CTV là khi tăng tốc không giật , em đang xài X-trail với hộp số CVT , em hài lòng về nó , đạp ga lún sàn xe tăng tốc không có giật như xe xài số bánh răng...he he.