Tập Lái
14/12/20
2
1
3
32
Hà Nội
oto.com.vn
Là một trong những chi tiết quan trọng của xe ô tô, ắc quy ô tô có trách nhiệm cung cấp điện đến các bộ phận khác như hệ thống màn hình, đèn xe, điều hòa và khởi động xe cưng của bạn.

Bao lâu thì nên thay mới ắc quy ô tô?

Những dấu hiệu chứng tỏ ắc quy ô tô bị yếu:

- Nếu khi khởi động ô tô không nhạy, mất thời gian hơn hẳn so với trước, lái xe thường phải bấm khởi động liên tù tì, cảm giác xe chạy yếu hẳn đi, không còn mạnh nữa thì cũng là có thể từ nguyên nhân ắc quy ô tô đang cạn kiệt lượng điện bên trong.

- Còi xe và một số bóng đèn bị yếu đi cũng là một dấu hiệu cho thấy ắc quy ô tô bị yếu. Khi còi xe không được vang và to như trước, lái xe nên nghĩ đến việc kiểm tra ắc quy. Ắc quy hoạt động tốt thì còi xe sẽ phát ra âm thanh vang và rất trong. Việc cụm đèn xe yếu đi, không sáng rõ cũng là một trong những dấu hiệu của tình trạng này. Khi điều khiển xe vào buổi tối, tài xế có thể quan sát đèn pha của xe để đánh giá tình trạng ngay lúc hiện tại của ắc quy. Ắc quy ô tô yếu sẽ khiển đèn pha của xe tối đi rõ rệt, cường độ không đều, thậm chí lóe lên một chút rồi tắt.

- Ắc quy ô tô bị phồng là một trong dấu hiệu rõ ràng chứng tỏ ắc quy xe đang có vấn đề, tài xế hoàn toàn có thể dễ nhận biết được bằng mắt thường. Cũng giống với nhiều loại pin khác như pin điện thoại, ắc quy ô tô sẽ có hiện tượng bị cong hoặc phù, vênh khi các bộ phận ở phía bên trong có dấu hiệu bất thường

- Một trong số các cách check tình trạng của ắc quy một cách chính xác nhất là sử dụng tới đồng hồ VOM hay còn gọi là đồng hồ đo điện áp. Lái xe sẽ cần các thiết bị đo cường độ dòng điện loại lớn, một số dụng cụ đo tỉ trọng ắc quy… sau đó tiến hành đo ắc quy. Phương pháp này đối với nhiều người có lẽ khá phức tạp. Nếu bản thân không phải là dân có chuyên môn trong vấn đề bảo dưỡng xe ô tô, tài xế nên mang xe tới các trung tâm bảo dưỡng ô tô để có sự hỗ trợ chuyên nghiệp hơn.

Bao lâu thì nên thay mới ắc quy ô tô?

Vậy bao lâu thì nên thay ắc quy ô tô?

Vấn đề về độ bền của ắc quy ô tô tới mức nào thì còn phụ thuộc vào cách sử dụng xe của chủ xe, cũng như một số hệ thống tiêu thụ điện tiêu chuẩn trên xe. Theo lẽ thường, nếu chiếc ắc quy ô tô được chăm sóc, bảo dưỡng một cách thường xuyên và đúng cách thì có thể kéo dài tuổi thọ tới 10 vạn km tương đương với 4 năm sử dụng.

Tuy nhiên, theo lời khuyên của những chuyên gia xe ô tô, thực tế thời gian sử dụng của ắc quy ô tô sẽ chỉ khoảng tầm 2-3 năm. Sau khi dùng thời gian trên thì cần phải thay thế ắc quy ô tô ngay, nếu không sẽ gây ảnh hưởng đến các thiết bị điện khác của ô tô. Đơn giản vì qua một thời gian sử dụng, ắc quy ô tô sẽ không còn giữ được năng lượng đầy ắp như lúc ban đầu nữa. Nếu bạn thường xuyên không khởi động được xe thì ắc quy đã hết hạn sử dụng là một trong những nguyên nhân chủ yếu. Nên nếu gặp trường hợp này mà ắc quy đã dùng quá lâu chưa thay mới thì bạn nên nghĩ ngay đến việc thay ắc quy mới đi thì hơn.

Hiện nay, để có thể lựa chọn được ắc quy ô tô loại nào tốt thì ta có thể dựa vào danh tiếng của hãng và độ bền. Một số cái tên đã được kiểm chứng như: Bosch, Varta, Panasonic, Pinaco...Đây là những thương hiệu nhập khẩu nên giá thành nhìn chung sẽ cao hơn các mẫu ắc quy nội địa khác. Nếu bạn có khả năng tài chính hạn hẹp thì những thương hiệu ắc quy ô tô nội địa như: Tia Sáng, Đồng Nai Pinaco cũng có thể lựa chọn.

Nếu bạn đã có sẵn ắc quy ô tô thay thế và không muốn mất thời gian tới trung tâm bảo dưỡng thì có thể tự thay ắc quy mới. Nếu sau khi thay, xe trở lại hoạt động bình thường thì rõ ràng vấn đề ở ắc quy. Còn nếu như sau khi thay ắc quy vẫn không cải thiện được tình trạng của xe thì vấn đề lại nằm ở bộ phận khác, bạn nên đem xe đến gara chuyên nghiệp để có sự trợ giúp kịp thời.

Nguồn: Oto.com.vn
Xe Kia Seltos của e thì một thời gian không đi bình khá yếu, không biết có nên thay ắc quy không? Các bác thì bao lâu thay ắc quy xe?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: accord94_97
Hạng B2
21/4/15
238
190
43
Nói chung về bình điện, nếu xữ dụng bình thường và biết cách thì có thể đến 7 năm, trước khi vào mùa mưa, muà lạnh, nên sạc nó và ít nhất 1 năm 1 lần thì bình sẽ sống lâu hơn.
Bình con Altis 2015 của em chuẩn bị sang năm thứ 6. Định thay mấy lần mà thấy để xe qua đêm đề phát nổ luôn, nay nghe bác nói có thể đến 7 năm vậy em yên tâm chạy tiếp. Xe bà Cả em cứ ngày 50-60 km đều đều, hầu như ngày nào xe cũng di chuyển. Đặc biệt chưa sạc lần nào! Hihi!

Hạng F
29/10/16
11.499
21.747
113
Pháp
Bình con Altis 2015 của em chuẩn bị sang năm thứ 6. Định thay mấy lần mà thấy để xe qua đêm đề phát nổ luôn, nay nghe bác nói có thể đến 7 năm vậy em yên tâm chạy tiếp. Xe bà Cả em cứ ngày 50-60 km đều đều, hầu như ngày nào xe cũng di chuyển. Đặc biệt chưa sạc lần nào! Hihi!
Đúng vậy, nếu hằng ngày bạn dùng thường xuyên, trên đoạn đường dài, (không phải thường xuyên mà cứ đề hoài), thí dụ như bác đi làm xa, cao tốc hằng ngày, kh phải chạy 5 phút rồi ngừng rồi đề rồi ngừng thì bình sẽ sống lâu hơn, tình trạn bình sắp tèo dể biết lắm, bác có dịp sắm cái máy đo điện thì ngon hơn nửa, đoán bệnh cần có đồ nghề chứ ?

Hạng B2
12/12/20
122
116
43
32
Đúng vậy, nếu hằng ngày bạn dùng thường xuyên, trên đoạn đường dài, (không phải thường xuyên mà cứ đề hoài), thí dụ như bác đi làm xa, cao tốc hằng ngày, kh phải chạy 5 phút rồi ngừng rồi đề rồi ngừng thì bình sẽ sống lâu hơn, tình trạn bình sắp tèo dể biết lắm, bác có dịp sắm cái máy đo điện thì ngon hơn nửa, đoán bệnh cần có đồ nghề chứ ?
Bác nói đo điện là đo V hay đo A của bình hả bác, e thì cứ lâu lâu lại đem bình đi khử sunfat (desulfate) do ít chạy toàn để xe nằm nhà.
- Sẵn cho e hỏi nếu đậu xe nhiều không chạy thì mình nên bơm bánh căng hay bơm bánh theo đúng thông số ghi ở cửa xe hả bác.

Hạng F
29/10/16
11.499
21.747
113
Pháp
Tùy nếu xe mới bánh mới bạn tìm nơi có thể bơm khí azote. Nitơ. Tôi gần 2 năm chưa đụng đến áp suất. Chỉ mới đổi bánh trước sau vào lúc 40k.

• Like
Reactions: huyHoang
Hạng F
29/10/16
11.499
21.747
113
Pháp
Bác nói đo điện là đo V hay đo A của bình hả bác, e thì cứ lâu lâu lại đem bình đi khử sunfat (desulfate) do ít chạy toàn để xe nằm nhà.
- Sẵn cho e hỏi nếu đậu xe nhiều không chạy thì mình nên bơm bánh căng hay bơm bánh theo đúng thông số ghi ở cửa xe hả bác.
Nếu bạn quá ít đi thì thú thật... tháo hết bánh để nằm ngang trong kho. Vì theo thời gian. Nhiệt độ thì bánh xe bạn sẽ có vấn đề. Do đó bạn chay vài vòng cho bánh đều va bơm căn nha. Nhưng ít nhất đi chuyển vài... m cho phần tiếp bánh phân bố đều. Vậy nha. Thân!

Hạng C
30/5/10
598
432
63
Bienhoa
Xe mình matda3 bình yếu thấy có báo trên màn hình , chỉ ko xử dụng i top được thôi , bữa đi bảo dưỡng nv bảo bình a còn 50% ko biết nên thay ko nhỉ

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng F
29/10/16
11.499
21.747
113
Pháp
Xe mình matda3 bình yếu thấy có báo trên màn hình , chỉ ko xử dụng i top được thôi , bữa đi bảo dưỡng nv bảo bình a còn 50% ko biết nên thay ko nhỉ
Bạn có thể mua một bình sạc (theo nguyên tắc sạc chậm/B ình khô hay ướt) sau đó bạn để thử 1 ngày ... 1 tuần lái bình thường rồi biết, nên nhớ là bình ướt : một là nước nguyên chất H2O (có thế lấy từ nước rỉ từ máy điều hoà hay mua ngoài) thứ hai là H2SO4 (acide sulfurique) cứ xem nha. Nhưng khi sạc bình nước thì cại ra 6 cái nắp nhựa, kh thôi nó sẽ nổ (vì nó sẽ lên bọt nước) , máy sạc kh đắt lắm đâu,

chargeur-de-batterie-pour-auto-moto-voiture-12-24-v-wc-P-2716055-5604638_1.jpg

Thứ nửa các nước lạnh thường bình dể tèo, do đó VN mình (xứ nóng) biết cách thì có thể kh những 7 mà có thể đến 10 năm theo em nghĩ vậy.

Trung bình thì sạc 1 lần trong năm trước khi qua mùa lạnh .

Thân các bác