7/9/16
1.027
2.630
113
33
Bật đèn pha thời gian dài trên đường đông xe: đèn xe kém hay mắt lái xe có vấn đề?!

Chào các bác, lại là e đây, người có những câu hỏi về tính cách chạy xe của mọi người (gọi chung là cánh tài xế - vì đều là người lái xe bất kể xe con, xe khách hay xe tải). Nay chúng ta cùng thảo luận về hành vi gây mất an toàn giao thông đó chính là BẬT ĐÈN PHA TRÊN ĐƯỜNG ĐÔNG XE!

Tất nhiên, ai chạy xe cũng đều phân biệt được công tắc đèn pha/cos. Đèn pha là đèn chiếu xa, có kí hiệu màu xanh dương và hướng đèn chĩa ngang trên bảng đồng hồ xe. Đèn cos tức là đèn chiếu gần, đúng không mọi người?!. Và kí hiệu đèn đó nó luôn gây nổi bật nhằm báo chúng ta biết để tắt chế độ "pha". Đôi khi thì chúng ta vô tình bật do lúc xoay vô lăng nhanh quá rồi ngón tay với trúng cái cần gạt về phía trước và vô tình bật pha lên. Nhưng lái xe mà không liếc nhìn đồng hồ để kiểm tra thì rất dở, vì mình chạy xe trước tiên phải xem cửa đóng sát chưa, kiểm tra đèn và tốc độ xe... thế nên chuyện "quên hạ pha" là điều không thể chấp nhận!

Bật đèn pha thời gian dài trên đường đông xe: đèn xe kém hay mắt lái xe có vấn đề?!

Còn điều e muốn nhấn mạnh đó là cố tình bật đèn pha. Trường hợp này chúng ta thường gặp trên đường cao tốc, quốc lộ vì đường giao thông của chúng ta thiếu đèn đường nhiều đoạn gây điểm mù nguy hiểm, nên có đoạn chúng ta phải bật đèn chiếu xa để quan sát xe phía trước. NHƯNG nếu hạ đèn pha ngay khi gặp xe phía trước hoặc xe ngược chiều thì không nói, có nhiều người họ cứ để đèn pha thời gian dài để chạy nhìn đường cho rõ!?!?!?.

Đó là thói ích kỉ cho bản thân và sự kém cỏi trong việc điều khiển xe. Tại sao e nói vậy: vì đơn giản nếu mắt tốt thì người ta không bật pha thời gian dài và người lái xe có tâm và hiểu biết thì sẽ không chiếu thẳng đèn pha vào xe phía trước hoặc xe ngược chiều gây lóa mắt! Điều này gây khó chịu hoặc nguy hiểm hơn là gây tai nạn cho xe ngược chiều và bằng chứng là có nhiều clip xe bị tai nạn do đèn xe chiếu thẳng vào gây lóa mắt không thấy đường!

Còn việc biện minh do đèn xe tối! Đó là do thiết kế theo xe hoặc là xe lâu năm đèn xe xuống cấp, trách nhiệm mình phải tự trang bị cho chiếc xe sao nó phù hợp với điều kiện thực tế! Còn nếu cảm thấy mắt không chạy được thì mình không nên chạy chứ đừng gây nguy hiểm cho người khác vì cái đèn pha! Hiện nay xe đời mới đa số được trang bị đèn xenon hoặc led nên cường độ sáng mạnh và an toàn. Chỉ 1 vài hãng họ còn bảo thủ hoặc lười nâng cấp mặc dù có projector.

Đây thì em cũng thường chạy xe đêm nên tình trạng này e gặp rất nhiều! Lái xe ban đêm là tinh thần phải tỉnh táo, mắt phải tỏ tường, đèn xe đủ sáng và phải có cả thần kinh thép để đối phó với nạn gặp xe bật đèn chiếu xa. Thêm nữa là bên Giao Thông Công Chánh họ không quan tâm đến sự an toàn của mọi người nên con lươn họ làm thấp hoặc thiếu tấm chống chói ngược chiều và vạch kẻ đường thì mờ căm! Nên sự lưu thông vào ban đêm cực kì căng thẳng!

Mong là cánh lái xe chúng ta nên lưu ý, lái xe an toàn cho mình và cả cho mọi người xung quanh! Đừng ích kỷ cho bản thân mà gây họa cho người khác!

Thân ái chào tất cả!

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/1/16
1.105
756
113
Do ý thức chấp hành luật giao thông của một số bộ phận lái xe còn thấp thôi bạn, ngay trong đô thị nhiều anh còn để pha nữa là, chán thiệt.

• Like
Reactions: xlive
Hạng C
13/6/10
514
196
43
Luật không nghiêm nên là hệ quả tất yếu. Cái này là vấn đề quá nhỏ so với số người chết hàng ngày do TNGT. Bác chủ thớt thực sự muốn thay đổi thì hãy làm cái gì cụ thể đê, viết lên đây ức chế lắm, không thay đổi được đâu.

Bác đừng hỏi tại sao luật không nghiêm nhé :(

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Do cái thói văn hoá một số người ko tốt, thành thói quen đó thôi. Mà quả thật , đường quốc lộ Việt Nam! mình thì đa số con lươn nó thấp, ko che đèn ngược chiều được, thậm chí vạch kẻ đường ban đêm ko có phản quang.
Nước người ta thì phản quang lắp chạy dọc vạch kẻ đường nên đêm chạy dễ quan sát phần đường của mình hơn

7/9/16
1.027
2.630
113
33
Luật không nghiêm nên là hệ quả tất yếu. Cái này là vấn đề quá nhỏ so với số người chết hàng ngày do TNGT. Bác chủ thớt thực sự muốn thay đổi thì hãy làm cái gì cụ thể đê, viết lên đây ức chế lắm, không thay đổi được đâu.

Bác đừng hỏi tại sao luật không nghiêm nhé :(
Em viết là để mọi người đọc và chia sẻ lẫn nhau, cùng nhau thay đổi thói quen xấu khi chạy xe, góp phần đẩy lùi tai nạn, và em tin là "mưa dầm sẽ thấm đất" .

Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Em viết là để mọi người đọc và chia sẻ lẫn nhau, cùng nhau thay đổi thói quen xấu khi chạy xe, góp phần đẩy lùi tai nạn, và em tin là "mưa dầm sẽ thấm đất" .

Cám ơn bạn, đất thì mưa dầm sẽ thấm, còn bê tông hoá thì phải làm sao đập lớp bê tông đó mới được. Mà muốn đập lớp bê tông đó phải có năng lực và cả đồ nghề, vài cái khoang tay không làm gì được đâu .. Rất hiểu và thông cảm với bạn và những người bị đèn chói và cả những người không ý thức khi cầm lái. Thân !

Hạng C
13/6/10
514
196
43
Ra đường bác để ý, ai đi đúng luật vẫn tự đi đúng luật. Em không tin mưa mưa gì bác nói đâu :) Mưa mấy chục năm rồi bác à :(

• Like
Reactions: tktung
Hạng C
13/6/10
514
196
43
Cám ơn bạn, đất thì mưa dầm sẽ thấm, còn bê tông hoá thì phải làm sao đập lớp bê tông đó mới được. Mà muốn đập lớp bê tông đó phải có năng lực và cả đồ nghề, vài cái khoang tay không làm gì được đâu .. Rất hiểu và thông cảm với bạn và những người bị đèn chói và cả những người không ý thức khi cầm lái. Thân !
Em hay đi đèo núi và luôn chỉ ước có khẩu AK để quay trở lại bắn vỡ hết đèn pha độ chế mà bọn xe tải xe khách nó lắp!!! Nhưng ức chế lăms thì nhanh chết.

Hạng D
9/2/18
3.396
4.992
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Đồng ý với chủ topic này! Tất cả do bản năng giống loài, có khi ko thèm mở đèn khi đi ban đêm luôn!
Nên bỏ ngay cái bóng pha, ko thấy đường thì đi chậm và đúng làn thôi