Hạng B2
25/4/17
379
10.029
93
Ghi ra để con cháu sau này khi cúng đọc tên họ ngày mất cho dễ nhớ.

Hạng D
24/11/06
3.931
19.024
113
Vietnam
Ko quan trọng đâu, anh anlao thời gian rảnh lo cha mẹ người còn sống là dc, chết là hết

Hạng D
24/11/17
1.286
22.918
93
nghe đồn mỗi khi thắp nhang phải lấy tờ giấy ghi tên người đã khuất, ngày tháng mất dán vô chân nhang nữa thì họ mới hưởng được

Hạng B2
21/10/06
337
24.792
93
Thú thật mình nhỏ lớn hổng rành mấy chuyện cúng, bái.....chỉ biết đốt nhang rồi cắm hoy, chứ kêu mình khấn, vái thì mình chịu chứ đừng nói là biết hay rành về cách cúng kiếng.
Mình google thì thấy chỉ trong bát nhang (hương) thờ ông bà có miếng giấy ghi tên ông, bà, ngày mất những người đã khuất mình đang thờ. Mình hỏi thằng e họ dân Truke thì nó trả lời cứ để hình rồi thờ chứ đâu có ghi tên tuổi, ngày mất gì đâu. Mình hoang mang quá, hổng biết ai đúng.
Mình hổng rành, nên mở thớt mong mấy a chia sẻ ạ. Cảm ơn mấy a
Bàn thờ gia tiên:
- Nếu là bàn thờ chính thì chỉ: lư hương, cỗ bồng (cái để đặt hoa quả), bình hoa. Bình phong, tam sơn, bộ đèn đồng. Thờ cúng tất cả mọi người mà nhà mình thờ. Như bàn thờ nhà từ đường, vì đông quá, ghi tên, để hinh sao đủ chỗ. Đến nỗi giỗ còn Tế Hiệp mà.
- Bàn thờ nhánh, thường nhà con cháu muốn tách riêng ra để thờ cha mẹ, ông bà Nội Ngoại kế cận thì để thêm hình (bài vị) nếu có hình ảnh.
- Bàn thờ nhánh của nhà từ đường cũng vậy, vì tục ông bà, cha mẹ mới mất thì có bàn thờ riêng. Sau này thêm nữa, hết chỗ thì cũng phải chuyển vào bàn thờ chính (chắc tới đời cháu Cố).
Bàn thờ của nhà Từ đường thường 6 ngăn là vậy.
Tục ở Bình Định.

Hạng B2
25/4/17
379
10.029
93
Cái bàn thờ to đùng AL đặt đóng ngoài BĐ đem vào tổng chi phí hết nhiêu vậy? Gỗ gì

Bàn thờ Gò Công loại cao nhất 120 tr. bao chuyên chở.

Hạng D
1/9/14
2.304
84.172
113
Sai Gon
nghe đồn mỗi khi thắp nhang phải lấy tờ giấy ghi tên người đã khuất, ngày tháng mất dán vô chân nhang nữa thì họ mới hưởng được
Thường là đến ngày giỗ thôi, gia đình đốt giấy tiền vàng bạc ghi tên tuổi người đã mất, để "xuống dưới" khỏi bị người khác giành. :cool:

Hạng D
24/11/17
1.286
22.918
93
Thường là đến ngày giỗ thôi, gia đình đốt giấy tiền vàng bạc ghi tên tuổi người đã mất, để "xuống dưới" khỏi bị người khác giành. :cool:
tào lao,
giỗ ông bà về ăn cỗ, xong đốt nhang vàng, xe cộ, bao nhiêu tiền vàng, đô, quần áo chất lên lé xịt chất như nước cất phi về nơi xa, ai đúng dưới chờ mà thất lạc???