Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Báo cáo các bác : Tuần trứơc tui bị một cơn đau âm ỉ râm ran khắp vùng bụng quanh rún, sau đó lan sang bên phải trên hố chậu một tý...Tưởng chắc chắn là ruột dư, nhưng rồi lại có tiếp triệu chứng đau xuyên từ sau thắt lưng lên phía trước. Suốt 1 đêm không thể ngủ được vì nằm kiểu gì cũng bị thốn đau rất khó chịu. Tui nghĩ không phải ruột dư rồi vì còn thiếu triệu chứng sốt và buồn ói, và tui đã ráng chịu đựng để chờ đến sáng đi khám bệnh vì thấy còn chịu được với lại không muốn làm mọi người trong nhà lo lắng cho mình giữa đêm khuya...Cuối cùng thì trời cũng sáng và tui lập tức vào BV ND Gia Định khai bệnh. BS khám và cho xét nghiệm máu cùng siêu âm, cuối cùng phát hiện ra bị một viên sỏi thận 7mm làm phình nghẹt ống dẫn tiểu bên thận phải và gây viêm luôn thận phải (đau là vì thế). Sau 7 ngày uống thuốc chăm chỉ, trưa hôm nay tiểu ra được viên sỏi xù xì như san hô ![:-] Mừng quá các bác ạ, vậy là không phải tốn tiền đi tán sỏi hoặc mổ xẻ. Chiều nay đi tái khám ở bệnh viện Bình Dân (ở đây có chuyên khoa niệu-thận) siêu âm cho kết quả rất tốt không những về thận mà còn cả các cơ quan nội tạng khác. Bác sĩ dặn dò kỹ lưỡng rằng: Phải siêng uống nước lọc (mỗi ngày ít nhất là 2lít ) hạn chế uống nước ngọt nước pha chế, uống bia nhiều cũng tốt thì phải ;) ? Và siêng vận động hơn đừng ngồi vi tính hay xem tivi quá nhiều mà ít uống nước là thế nào cũng có sỏi tiếp. Phen này chắc phải kiếm bác nào cùng tầm cỡ học viên như mình để rủ đi chơi tennis cho nó khoẻ? Ngoài 40 rồi các bác OS nhà ta nên đi khám sức khoẻ tổng quát để phòng ngừa những căn bệnh quái quỉ nó huỷ diệt đời trai mình nhé!:).
Có một thông tin này cũng đáng quan tâm các bác ạ: Lúc ra về tui đi ngang phòng khám TT dịch vụ kỹ thuật cao BV Bình Dân thấy họ treo băng rôn với nội dung như sau:
KHÁM VÀ TU VẤN MIỄN PHÍ BỆNH UNG THƯ TUYẾN TIỀN LIỆT,thời gian từ... (không xem kịp) 6 NGÀY HÀNG TUẦN.
Bác nào quan tâm đến căn bệnh cố hữu của đàn ông này thì tranh thủ thời gian rảnh rỗi đến đây khám và nghe BS tư vấn nhé! Đàn ông ngoài 40 hay bị bệnh này lắm đấy, hãy luôn quan tâm & nghe ngóng cơ thể của mình!
Kính chào các bác.:D

Thuốc lá dân gian chữa sỏi thận:
  1. Mía lau
  2. Râu bắp
  3. Ngò gai
Nấu ra nước để tủ lạnh uống mỗi ngày …

Cách khác:
  1. Kim tiền thảo: 50gr
  2. Lá râu mèo: 50gr
  3. Rễ cây dứa dại: 50gr
Nấu lấy nước hàng ngày… Mua tại tiệm thuốc trước BV Chợ Rẫy.

Thuốc Nam:
Đi mua hộp thuốc Kim Tiền Thảo của Xí nghiệp dược phẩm Trung Ương 26 OPC bào chế tại các nhà thuốc Đông y ( một số nhà thuốc tây cũng có bán ).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: shipping
Hạng D
26/7/07
3.866
6
38
HCM
RE: Bệnh không của riêng ai...

em vừa mổ ruột dư tuần trước nên không thể lên OS đc.:D đau lém:mad:

Hạng B2
8/11/07
367
1
0
53
Vietnam

@ hcivic : Bác sĩ dặn Bác còn thiếu đó nha, em dặn thêm Bác nữa nè:D :
1. Không uống cafe nhiều
2. Không uống viên canxi nếu không có chỉ định của Bác sĩ
3. Không uống nhiều Vitamin C dạng viên sủi
Tất cả những loại đồ uống và thuốc trên có thể dễ dàng tạo ra cặn sỏi. Cái này thì em đã bị rùi;)
Các Bác nào mà tự nhiên bị đau xuyên từ lưng ra bụng hãy coi chừng nha. Đó lchính à cơn đau của cặn sỏi hoặc sỏi thận.

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com

Trích đoạn: hoahoanglanthang5

1. Không uống cafe nhiều
Tất cả những loại đồ uống và thuốc trên có thể dễ dàng tạo ra cặn sỏi. Cái này thì em đã bị rùi;)
Các Bác nào mà tự nhiên bị đau xuyên từ lưng ra bụng hãy coi chừng nha. Đó lchính à cơn đau của cặn sỏi hoặc sỏi thận.
Không uống rượu, bia nữa:D

Hạng B2
8/11/07
367
1
0
53
Vietnam

Trích đoạn: tuonglahay

Trích đoạn: hoahoanglanthang5

1. Không uống cafe nhiều
Không uống rượu, bia nữa:D
Dạ đúng Bác ạ, nhưng với các OSermen mà Bác sĩ khuyên "no beer, no wine" chắc có Bác sẽ than "Thà chết nửa đời người còn hơn", nên em hổng dám khuyên, hihi

Hạng D

Em lần nào đi khám bác sĩ cũng cho cái điệp khúc máu nhiễm mỡ , mem gan tăng , nhưng thấy người khoẻ như vâm nên cũng chủ quan . Thôi tới đây rảnh em cũng phải đi khám tổng thể 1 phát cho nó yên tâm .

• Like
Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38

Chúc bác mau bình phục và lúc nào cũng khỏe.

• Like
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Tuyến tiền liệt chỉ có vấn đề với những bác lười "làm việc" thui...:)..!
Mừng Hcivic tè được của nợ ấy ra. Bác giữ cái đơn thuốc lại để cố vấn cho bà con nào bị sỏi. Hồi trước mình thấy phải uống nước quả dứa (thơm,khóm) đốt gần cháy...rắc rối quá ..!

• Like
Hạng D
25/8/06
1.341
388
83

Sỏi thận là không được ngồi trước màn hình vi tính quá 30 phút , bác Hcivic chú ý nhá :D
Bác nhớ làm vài lon bia rồi ngồi nín lâu lâu sẽ tè ra sạch bách luôn , không còn viên nào nữa hết :D

• Like