Báo cáo các pak là tình hình mẹ em bị thoát vị cột sống thắt lưng. Bi giờ đau quá, không chịu được muốn vào thành phố HCM mà cụ thể là phân viện Vậy lý ý sinh học 109A Pasteur để điều trị bằng Laser (phương pháp PLDD). Có pak nào đã từng điều trị hay có người nhà điều trị bệnh này hay có thông tin gì mới về các phuơng pahaps điều trị bệnh này tư vấn cho em với.
Đa tạ các pak!

Nir confirmed
Hạng B2
18/7/07
285
787
108
RE: Bệnh thoát vị đĩa đệm cột sống thắt lưng

Theo em biết BV 115 khoa Ngoại thần kinh chuyên về bệnh này bằng cách phẫu thuật, nếu bác còn băn khoăn thì hãy đưa cụ đến đây.
Chúc cụ sớm được chữa trị.

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city

mẹ em vừa mổ cách đây 1 tháng và bây giờ vẩn đang hồi phục từ từ ....phương pháp mổ là hay nhất bác ạh ...vì nó sẽ dửt điểm luôn ....chì có cực là thồi gian đầu trong vòng 1 tuần thì phải nắm 1 chổ trong bệnh viện và ko ăn uống đồ nặng được ..chỉ ăn cháo ....mẹ em mổ ở bệnh viện Chợ Rẫy ...bên Chợ Rẫy thì các bác sĩ bên đó giỏi về chuyên môn..., trước đó thì gia đình có được tư vấn bên bệnh viện Thống Nhất nhưng thấy chờ cũng lâu nên qua bên này luôn...nếu gia đình bác có điều kiện thì nên tiến hành sớm và đăng ký phòng dịch vụ và điều trị , 1 mình 1 phòng riêng rất yên tĩnh ,có toilet , TV , tủ lạnh, máy lạnh , y tá chăm sóc bất cứ lúc nào , người nhà vào thăm cũng thoải mái vì không nằm chung đụng với ai hết, chi phí tất cả từ việc mổ đến thuê phòng riêng, dịch vụ này nọ trong vòng 1 tuần hết 20-25 triệu.

Hạng B2
20/3/08
206
2
0
tp.Hồ Chí Minh

Trích đoạn: dawmgoodman

Trước bố mẹ em cũng bị như vậy, uống thuốc bắc-nam gì đó đúng 1 tháng là hết. Thầy ở Vũng Tàu.

Nếu vậy thì hay quá bác ạ, nếu được, bác post bài nên để mọi người cùng đọc thì hay quá. thanks.:D

@dominhtung239: Em có người nhà đang điều trị ở 109 A pasteu về bệnh gai cột sống ,thấy KQ tiến triển tốt
bác ạ.Nơi đây rất nhiều người tới ĐT,có cả bệnh như mẹ bác, bác tới thử xem nhé.:D

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Em có ông Cậu Vợ bị thế vào Chợ Rẫy nằm mổ 1~2 tuần gì đó. Bây giờ thấy phây phây!

Tập Lái
13/8/06
21
0
0

Đúng đấy bác ạ, phương pháp mổ là triệt để nhất.
Ông cụ nhà em bị cách đây mười mấy gần hai chục năm rồi, hồi đó còn chưa có máy scan với citi gì gì mà chụp cản quang, mãi mới chẩn đoán đúng được.
Hậu quả là do để lâu, cái đĩa đệm nó vỡ ra, cắt vào dây thần kinh, đau kinh khủng luôn.
Hồi đó ông cụ em mổ ở 108, cũng mất đâu độ 1-2 tuần nằm viện thôi, sau đó bị "lùn" đi độ 1-2 cm :D nhưng mà hết hẳn luôn.

Đôi lời chia xẻ với bác

Hạng C
8/11/05
627
5
18
Bán đảo Đông Dương

Có tin cho bác đây : [link]http://www.laodong.com.vn/Home/khoahoc/khsuckhoe/2007/5/36508.laodong[/link]

Hạng B2
3/1/08
151
0
0

Trích đoạn: dominhtung239

Báo cáo các pak là tình hình mẹ em bị thoát vị cột sống thắt lưng. Bi giờ đau quá, không chịu được muốn vào thành phố HCM mà cụ thể là phân viện Vậy lý ý sinh học 109A Pasteur để điều trị bằng Laser (phương pháp PLDD). Có pak nào đã từng điều trị hay có người nhà điều trị bệnh này hay có thông tin gì mới về các phuơng pahaps điều trị bệnh này tư vấn cho em với.
Đa tạ các pak!
Nếu bác ở HN thì có 2 địa chỉ quý báu cho bác đây:
1. Vào viện quân đội 103 ở chỗ gần cầu trắng Hà Đông ý, bác sỹ sẽ dùng máy kéo (máy chuyên dụng nhé:D) kéo giãn cột sống ra và đưa đĩa đệm trở lại vị trí ban đầu.
(đồng chí ở cơ quan mình "52 tuổi" lăn lê bò toài khắp nhà 1 tháng liền ko đi được mọi người giới thiệu đến đây 2 tuần sau thấy phi xe máy đi nhà hàng như điên anh ý vui lém)
2. Thầy lang Đức chuyên nắn cột sống, đĩa đệm ở dưới khu rẽ vào bến xe Xuân La hay Chợ Xuân La gì đó cách cầu Trắng Hà đông khoảng 2-3km thì rẽ trái (đi từ Nguyễn Trãi xuống nhé) vào trong làng hỏi ai cũng bít (ko hỏi đc thì báo mình mình chỉ dẫn cho) chỗ này thì cực đông, xếp hàng từ sáng sớm đến tối lun. Có hôm ko gặp đc thầy vì có các sếp, đại gia đưa xe đến đón về chữa tận nhà.
(chỗ này cụ già nhà mình đã chữa khỏi bệnh năm ngoái, chữa trong 1 tuần liền, mỗi ngày nắn 1 lần và thiệt hại có 20.000đ/ lần nắn. Nhưng với điều kiện trong time nắn ko đc chở cụ = xe máy hay đi oto quá xa, đợt đó mình phải thuê cho cụ cái nhà ở gần đó)
Em thấy mọi người khuyên (cả BS nữa nhé) không nên mổ cột sống sát vị trí xương cùng chỗ đốt L5 gì đó vì dễ bị liệt người do chỗ đó có nhiều búi dây thần kinh .
Mong cụ nhà bác tìm đc đúng thày và sớm khỏi bệnh
Thân !

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/5/07
700
320
63
HCM

Trích đoạn: novsf

Đúng đấy bác ạ, phương pháp mổ là triệt để nhất.
Ông cụ nhà em bị cách đây mười mấy gần hai chục năm rồi, hồi đó còn chưa có máy scan với citi gì gì mà chụp cản quang, mãi mới chẩn đoán đúng được.
Hậu quả là do để lâu, cái đĩa đệm nó vỡ ra, cắt vào dây thần kinh, đau kinh khủng luôn.
Hồi đó ông cụ em mổ ở 108, cũng mất đâu độ 1-2 tuần nằm viện thôi, sau đó bị "lùn" đi độ 1-2 cm :D nhưng mà hết hẳn luôn.

Đôi lời chia xẻ với bác

Đọc tới đây giật cả mình, may còn câu cuối :D:D

Thực ra phương pháp mổ hở là triệt để vì sẽ cắt đi phần đĩa đệm bị lệch vị trí ra ngoài, chèn vào bó dây thần kinh cột sống gây đau, tê .... Tuy nhiên, phương pháp mổ cũng dễ gây biến chứng vì theo em được biết thọc dao kéo vào dễ đụng chạm đến những dây thần kinh khác, gây liệt sau khi mổ. Ngoài ra sau khi mổ cột sống thường sẽ yếu hơn, không mang vác hoặc xách vật nặng được.

Phương pháp đốt laser tiên tiến hơn, ít gây biến chứng hơn (giống giống như mổ nội soi).

Tuy nhiên theo em trước tiên nên áp dụng phương pháp vật lý trị liệu như bác toon kể trên. Theo cách này phải kiên trì (có khi phải vài tháng đến 1/2 năm). Nếu kg có kết quả mới áp dụng cách khác. Em chỉ biết vậy, mong cụ chóng chữa được bệnh.