Hạng B2
19/10/09
452
24
18
17
Chiều thứ 7 em chở gia đình đi VT đổi gió, đường VT bây giờ ngon rồi,em cứ đều ga 80,90 mà vi vu. Qua Phú Mỹ bổng thấy phía trước đông nghẹt, các xe đi trước đều giảm tốc độ và lách nhanh sang trái, nghi có tai nạn nên em cũng giảm tốc và lách nhanh sang trái để tránh bị người ta chặn lại đưa người cấp cứu (lý do vì sao phải né thì các bác đã bàn nhiều rồi), thóat tập 1. Đi được thêm 1 đoạn đến gần thị xã Bà Rịa, trời đã tối hẳn, lại thấy đám đông phía trước, lần này người dân đã dàn hàng ngang chắn hết đường lại để chặn xe ôtô, vừa lúc em đi tới, thế là họ dàn hàng chặn xe em lại với thái độ khá quyết đoán và hung hăng (có lẽ chặn mãi mà không xe nào dừng). Họ yêu cầu chở nạn nhân đi cấp cứu, e quay hết kính xuống cho họ thấy trong xe và trần tình: xe tôi toàn chở phụ nữ với trẻ em không ah (bà cả,2F1 và em gái bà cả;)), mấy anh thông cảm nhé. Thế là cậu thanh niên trực tiếp "xét" xe em phẩy tay rồi hất hàm: xe toàn con nít không hà, thôi cho qua..Thoát tập 2,hú hồn. Sau đó em liếc kính hậu lại thấy họ chặn những xe phía sau, không biết có Oser nào "dính" không nữa. Em đi qua thấy người bị nạn nằm lăn lộn ra chiều đau đớn lắm, lòng áy náy vô cùng nhưng mình đang chở vợ con đi du lịch chứ không phải chạy xe lòng vòng trong SG, nếu chở người bị nạn đi lại vô tình chuốc lấy bao sự rắc rối phiền toái (sợ nhất bị tạm giữ xe để cơ quan điều tra làm rõ). Không biết các bác có lỡ dính phải tình huống này,kinh nghiệm phải làm thế nào để làm ơn mà không mắc oán. Em thì định bụng phải trang bị 1 tấm bạt lớn để lỡ có chở người bị nạn thì trải ra cho họ nằm, không thì...vợ con chắc không dám ngồi lên xe nữa quá.

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác
Mua camera hành trình thì những sự việc như trên bác có thể giúp người mà kg bị vạ lây. Hôm thứ 7 em cũng đi VT về thấy có 2 vụ tai nạn khúc Bà Rịa, 1 vụ trên đường em về, lên tý nữa thì 1 vụ bên chiều ngược lại, toàn là xe máy gây tai nạn. Khi đi ngang qua em thấy đã có xxx phong tỏa và làm hiện trường.
Cảnh báo các bác QL51 dân 2b chạy cực kỳ ẩu cẩn thận các đường giao nhau.

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Nếu trong trường hợp mình có thể chở giúp nạn nhân đi viện, nhưng nạn nhân lại không có người thân đi kèm theo.
Vì thế nếu mình là khách vãng lai qua vùng đó thôi, thì khi vô viện sẽ có thể bị nghi là người gây ra tai nạn.....và sẽ kéo theo những hệ lụy kèm theo...
Vậy trong trường hợp này, mình nên xử lý thế nào các bác nhỉ?

busybee nói:
Chiều thứ 7 em chở gia đình đi VT đổi gió, đường VT bây giờ ngon rồi,em cứ đều ga 80,90 mà vi vu. Qua Phú Mỹ bổng thấy phía trước đông nghẹt, các xe đi trước đều giảm tốc độ và lách nhanh sang trái, nghi có tai nạn nên em cũng giảm tốc và lách nhanh sang trái để tránh bị người ta chặn lại đưa người cấp cứu (lý do vì sao phải né thì các bác đã bàn nhiều rồi), thóat tập 1. Đi được thêm 1 đoạn đến gần thị xã Bà Rịa, trời đã tối hẳn, lại thấy đám đông phía trước, lần này người dân đã dàn hàng ngang chắn hết đường lại để chặn xe ôtô, vừa lúc em đi tới, thế là họ dàn hàng chặn xe em lại với thái độ khá quyết đoán và hung hăng (có lẽ chặn mãi mà không xe nào dừng). Họ yêu cầu chở nạn nhân đi cấp cứu, e quay hết kính xuống cho họ thấy trong xe và trần tình: xe tôi toàn chở phụ nữ với trẻ em không ah (bà cả,2F1 và em gái bà cả;)), mấy anh thông cảm nhé. Thế là cậu thanh niên trực tiếp "xét" xe em phẩy tay rồi hất hàm: xe toàn con nít không hà, thôi cho qua..Thoát tập 2,hú hồn. Sau đó em liếc kính hậu lại thấy họ chặn những xe phía sau, <span style=""color: #ff0000;"">không biết có Oser nào "dính" không nữa</span>. Em đi qua thấy người bị nạn nằm lăn lộn ra chiều đau đớn lắm, lòng áy náy vô cùng nhưng mình đang chở vợ con đi du lịch chứ không phải chạy xe lòng vòng trong SG, nếu chở người bị nạn đi lại <span style=""color: #ff0000;"">vô tình chuốc lấy bao sự rắc rối phiền toái </span>(sợ nhất bị tạm giữ xe để cơ quan điều tra làm rõ). Không biết các bác có lỡ dính phải tình huống này,kinh nghiệm phải làm thế nào để làm ơn mà không mắc oán. Em thì định bụng phải trang bị 1 tấm bạt lớn để lỡ có chở người bị nạn thì trải ra cho họ nằm, không thì...vợ con chắc không dám ngồi lên xe nữa quá.

Bác đang chở F1, mợ cả và thiên nga đi thì bác kô thể chở người đi cấp cứu là đúng rồi bác ạ!
Nhưng kô chở người bị nạn đi cấp cứu vì sợ "dính" phiền toái và rắc rối thì đây cũng là tâm lý chung của nhiều người. Em thiết nghỉ, nếu tất cả mọi người vì sợ "vô tình chuốc lấy bao sự rắc rối phiền toái" thì nạn nhân chỉ có nước lên bàn thờ.

Điều 38.Trách nhiệm của cá nhân, cơ quan, tổ chức khi xảy ra tai nạn giao thông.
1. Người điều khiển phương tiện và những người liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn có trách nhiệm sau đây:
a) Dừng ngay phương tiện; giữ nguyên hiện trường; cấp cứu người bị nạn và phải có mặt khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu;
b) Ở lại nơi xảy ra tai nạn cho đến khi người của cơ quan công an đến, trừ trường hợp người điều khiển phương tiện cũng bị thương phải đưa đi cấp cứu hoặc phải đưa người bị nạn đi cấp cứuhoặc vì lý do bị đe dọa đến tính mạng, nhưng phải đến trình báo ngay với cơ quan công an nơi gần nhất;
c) Cung cấp thông tin xác thực về vụ tai nạn cho cơ quan có thẩm quyền.
2..........
3. Người điều khiển phương tiện khác khi đi qua nơi xảy ra vụ tai nạn có trách nhiệm chở người bị nạn đi cấp cứu. Các xe được quyền ưu tiên, xe chở người được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự không bắt buộc thực hiện quy định tại khoản này.
4. ...........
Nếu em nằm trong trường hợp bác chủ thì em cũng từ chối khéo
Nếu trong trường hợp có thể thì em sẽ chở ?

Last edited by a moderator:
Hạng C
huy812000 nói:
Nếu trong trường hợp mình có thể chở giúp nạn nhân đi viện, nhưng nạn nhân lại không có người thân đi kèm theo.
Vì thế nếu mình là khách vãng lai qua vùng đó thôi, thì khi vô viện sẽ có thể bị nghi là người gây ra tai nạn.....và sẽ kéo theo những hệ lụy kèm theo...
Vậy trong trường hợp này, mình nên xử lý thế nào các bác nhỉ?
Khó mà không khó đối với tình huống bác nêu
Nếu muốn giúp người bị nạn tất có cách.
Nếu không muốn giúp cũng sẽ có cách.
Trái tim ta sẽ mách bảo trong các tình huống cụ thể.

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Nếu gặp trường hợp như bác chủ thớt mình có thể yêu cầu người chặn xe cung cấp thông tin cá nhân để nếu gặp rắc rối mình cung cấp thông tin này cho cơ quan điều tra. Có thể ghi thêm thông tin của vài nhân chứng có mặt luôn, ngoài ra cũng nên yêu cầu người liên quan vụ tai nạn áp tải.

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác
Nếu nạn nhân là người già, phụ nữ, trẻ em thì em sẵn lòng ... còn mấy thằng âm binh thì cho chết mịa nó .... hôm đó em chạy từ VT về thấy bọn thanh niên choai choai nó chạy mà muốn nhấn ga cho nó lên nóc tủ ngồi. Đường mới rộng 2b nó đâu có chạy lane riêng đâu cũng bon chen vào lane tải, ô tô ... chán thiệt.

Hạng C
3/3/09
666
19
18
49
113, 115 đâu hết trơn rồi mà để người amateur phải làm chuyện bất đắc dĩ (từ chối hoặc nhận chở) :mad:
Em mà gặp tình huống này cũng ko biết xử sao cho phải :(

Hạng D
14/2/11
2.611
4.618
113
deepest nói:
Nếu nạn nhân là người già, phụ nữ, trẻ em thì em sẵn lòng ... còn mấy thằng âm binh thì cho chết mịa nó .... hôm đó em chạy từ VT về thấy bọn thanh niên choai choai nó chạy mà muốn nhấn ga cho nó lên nóc tủ ngồi. Đường mới rộng 2b nó đâu có chạy lane riêng đâu cũng bon chen vào lane tải, ô tô ... chán thiệt.
Bác thông cảm, 2 lane trong dành cho xe chạy ngược chiều rùi bác ợ