Hạng B2
3/5/19
237
474
81
29
Mới đọc được bài báo chiếc xe tải bị phạt 2,5 triệu do không nhường đường xe ưu tiên trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ (Hà Nội), em thấy vừa đúng vừa không đúng.

Bị phạt do không nhường xe ưu tiên: Vừa đúng mà vừa không đúng

Em thấy đúng như sau:
Chạy ngoài đường nhiều khi thấy mấy xe ưu tiên hú còi inh ỏi mà chả có xe nào tránh em thấy nản với giao thông Việt Nam ghê.
Đường hẹp kẹt xe thì em không nói vì muốn tránh cũng không biết tránh đi đâu nhưng những cao tốc như thế này thì tránh là điều dễ dàng chứ không có khăn gì mấy.
Cái suy nghĩ của nhiều người tham gia giao thông Việt Nam là cứ nhanh được giây nào hay giây đó bất chấp nhiều phương tiện khác, nên đâm ra cái hệ luỵ văn hoá giao thông chán như bây giờ đấy.
Còn không đúng như sau;
Hôm trước nghe con cháu nó kể "đợt con về quê dỗ ông nội đấy, mẹ gọi thuê cho con ngồi trên xe cứu thương, đi tới đâu hú còi tới đó là người ta né, đâm ra con đi có 2 tiếng là về tới nhà".
Nghe mà tá hoả luôn các cụ, đời nào xe cứu thương thành xe trung chuyển như thế, riết rồi cái suy nghĩ hẹp hòi chỉ nghỉ cho bản thân nó ăn xâu vào tiềm thức người Việt quá.
Em chấp nhận chị gái em lẫn đứa cháu đang là sinh viên đều sai, quá sai trong chuyện này, thấy nó đầu óc sinh viên mà sao chán quá. Em nói mấy câu rồi thôi chứ mắc công tự ái lại khổ.
Đấy, cứ như thế lại chả trách còi hú inh ỏi mà anh xe tải không chịu né đâm ra bị phạt.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
20/8/14
677
698
93
Sao dân mình ý thức lại chán quá vậy nhỉ. Mình đọc cuốn "Việt Nam sử lược" của Trần Trọng Kim cũng có trang ông tâm tư về bản tính người Việt ở thời nhà Lý, Trần, Lê, Nguyễn. Ngàn năm nay nó vẫn vậy các bác ạ. Buồn lắm.

Giao Thông
22/3/19
1.039
2.460
131
34
Nếu bác nói là thật thì em đến chịu cái suy nghỉ cô cháu sinh viên của bác, là sinh viên mà nghỉ nông cạn thế

Hạng B2
19/3/11
433
3.409
93
Bến Tre
Luật qui định là phải nhường bác ơi. Thấy hay nghe còi là phải nhường. Bất chấp có kẹt như thế nào

Hạng C
20/4/19
687
237
86
Có nhiều lúc nghĩ thế này: người Việt mình là thông minh, bất trị, khó dạy. Có như thế mới thắng được Tàu, Pháp, Mỹ đấy

Hạng B2
3/4/17
455
544
93
33
Chỗ "không đúng" thì chỉ có không đúng trong suy nghĩ của bé sinh viên kia thôi.
Còn quy định nhường xe ưu tiên là hoàn toàn đúng.

Mình cũng có bạn có người quen trong bệnh viện, đôi khi cũng "quá giang" xe cứu thương cho nhanh =.=

Hạng C
27/9/15
533
697
93
Sao dân mình ý thức lại chán quá vậy nhỉ. Mình đọc cuốn "Việt Nam sử lược" của Trần Trọng Kim cũng có trang ông tâm tư về bản tính người Việt ở thời nhà Lý, Trần, Lê, Nguyễn. Ngàn năm nay nó vẫn vậy các bác ạ. Buồn lắm.
Mình cũng có đọc cuốn đó và rút ra rằng người Việt hay người nào cũng có tính xấu cả, có điều mức độ và khuynh hướng khác nhau thôi. Bên Mỹ còn phải dùng hình phạt nặng thì XH mới được vậy. Đất nước nếu như được những tầng lớp trí thức, quý tộc lãnh đạo (vì tầng lớp này họ trọng danh dự hơn mạng sống của họ) thì dần đần người dân sẽ đi vô nề nếp. Đọc Số Đỏ thì thấy sự nề nếp của xã hội thời thực dân lúc đó thế nào. Tấm gương Lý Quang Diệu còn đó. Còn giai cấp bần cố nông cướp chính quyền lên lãnh đạo, bản thân chúng đã hội tụ đủ các tính xấu đó rồi thì bảo sao XH kg xuống cấp.

Hạng C
20/8/14
677
698
93
Mình cũng có đọc cuốn đó và rút ra rằng người Việt hay người nào cũng có tính xấu cả, có điều mức độ và khuynh hướng khác nhau thôi. Bên Mỹ còn phải dùng hình phạt nặng thì XH mới được vậy. Đất nước nếu như được những tầng lớp trí thức, quý tộc lãnh đạo (vì tầng lớp này họ trọng danh dự hơn mạng sống của họ) thì dần đần người dân sẽ đi vô nề nếp. Đọc Số Đỏ thì thấy sự nề nếp của xã hội thời thực dân lúc đó thế nào. Tấm gương Lý Quang Diệu còn đó. Còn giai cấp bần cố nông cướp chính quyền lên lãnh đạo, bản thân chúng đã hội tụ đủ các tính xấu đó rồi thì bảo sao XH kg xuống cấp.
Tâm tư lúc nữa đêm hả bác, mà ngẫm cũng đúng: "Đánh nhau giỏi nhưng chưa chắc lãnh đạo giỏi và làm kinh tế giỏi".

Hạng D
1/9/14
2.303
83.824
113
Sai Gon
Chuyện ý thức người khác thì để XH phán xét, việc của mình là làm đúng luật trước đã.