19/5/16
230
112
43
39
Các bác giúp em vụ này,
Tuần rồi em có biên bản ở Hàm Tân khét tiếng, 65/60 "thương" em quá các chiến sĩ xuống còn lỗi thiếu đèn chiếu sáng (cụ thể hơn thì bác có thể đọc ở dưới).
Về em mới nhận ra trên biên bản còn nhiều chỗ sai trong ghi chép, và quan trọng nhất ở mục số 12 không ghi rõ ngày hẹn giải quyết để biết hiệu lực của tờ biên bản đến bao giờ, và quan trọng là em còn phải đóng phạt qua bưu điện để lấy bằng lái đi mần việc có lương để đóng thuế nuôi các chiến sĩ.
Vậy cho em hỏi nếu mục 12 không ghi gì hết, thì hiệu lực của biên bản phạt này là bao lâu, em đã ra bưu điện Tp em làm giấy yêu cầu đóng phạt hộ nhưng họ cũng ko có nhiều thông tin về tiến trình ra quyết định xử phạt của phía CSGT Bình Thuận.
Em xin cảm ơn.

Tuần vừa rồi em có chở mẹ già đi Sài Gòn điều trị bệnh, điều khiển xe qua đoạn Hàm Tân khét tiếng, em đi tuyến này khá thường xuyên nên những biển Zone 60 em rất chú ý để set limit trên xe nên em chưa bao giờ dính khu vực này, và mẹ em mệt nhiều nên em chạy rất chậm cả đoạn đường chứ ko riêng Zone.
Tuy nhiên tối hôm thứ 5 vừa rồi em bị dừng xe, các chiến sĩ show hình xe em chạy 65/60. Mẹ em mệt vậy cũng lo nên bà lặn lội xuống. Mấy anh có vẻ không ưa đông người. Em rất tức nhưng dằn lòng, em không cãi, em xuất trình đầy đủ giấy tờ thì các chiến sĩ yêu cầu em đánh xe lên phía trên chứ không được đậu sau lưng và rọi đèn pha vào "nơi làm luật" của các chiến sĩ.
Em tế nhị đánh lên trên một đoạn dài vì trước em cũng có 4 phương tiện nữa bị dừng xe. Em đi bộ lại thì các chiến sĩ lằng nhằng luật này luật nọ ý muốn cắt nửa vầng trăng khóc, không quên an ủi 65 thì không phải nhanh gì cả, rất chậm nhưng sai là sai. OK em có chối gì đâu. Em nói thôi em lỗi gì các anh cứ phạt. Các chiến sĩ thương dân nên nói em thôi nể tình chú chở mẹ già đi khám bệnh anh cho chú biên bản tội nhẹ, tội thiếu đèn chiếu sáng, phạt 300k nhưng phải ký nhanh rồi lượn cho các anh làm luật. Lúc đó trời tối ghê lắm, mà anh chiến sĩ bên cạnh cũng ko buồn rọi đèn pin cho anh bạn chiến sĩ bên này viết, em thì ko dám lôi cái phone ra mà soi vì "tế nhị". Vừa ghi xong thì tài xe của các xe kia bắt đầu tiến đến như quân nguyên, tay không quên kẹp tiền làm luật, có bác còn hỏi nhỏ em kẹp nhiêu. Vừa ghi xong tờ biên bản thì ôi thôi anh chiến sĩ rút mẹ quả đèn pin đi làm luật chỗ khác, bắt em phải ký nhanh vào không được đọc. Thật sự nếu ko có mẹ em đứng chờ em giữa đêm thì em chơi ra ngô ra khoai, nhưng có bà đứng chờ, phần em cũng mệt quá vì chạy đường dài nên em xe đúng số GPLX và tên chưa rồi ký thôi.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.298
113
Theo luật xử lý VPHC: Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính.
Ngày hẹn chắc cũng ngày thứ 8 thứ 9 gì đó.

19/5/16
230
112
43
39
Theo luật xử lý VPHC: Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính.
Ngày hẹn chắc cũng ngày thứ 8 thứ 9 gì đó.
Nếu "Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính" ra quyết định xử phạt trễ như trường hợp của em thì sao bác, em ko có bằng để mần việc đây...

19/5/16
230
112
43
39
Không có ngày hẹn thì lấy căn cứ gì xác định đến hạn mà anh lo?
Dạ pháp luật nó lằng nhằng, em không thể tìm hiểu hết được các điều các khoản các chương được bác ạ. Cảm ơn bác nhé. Vì cuối tuần em phải chạy đi Vinh.

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Bằng đâu lái xe anh trai? Đâu phải lúc nào cũng chầu chực ở nhà chờ đi bưu điện gọi đi đóng phạt.
Mghe mấy pác trên này thì cứ xin nghỉ việc đi khiếu lại khiếu kiện pác ạ. 20 măm như dân thủ thiêm cháqc sẽ được giải quyết

Hạng B1
12/8/18
56
368
53
Bằng đâu lái xe anh trai? Đâu phải lúc nào cũng chầu chực ở nhà chờ đi bưu điện gọi đi đóng phạt.

anh cầm biên bản ra đưa bưu điện, họ tự làm cho anh.
xong anh photo màu cái biên bản đó, xong lấy chạy đỡ vài ngày được mà.
hạn chế để dính lần nữa là okay.