Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Em có 1 thắc mắc theo QC41/2016
38.1. Nếu đoạn đường phải thi hành biển hiệu lệnh có hiệu lực rất dài thì tại các nơi đường giao nhau, biển hiệu lệnh phải được nhắc lại, đặt ngay sau nơi giao nhau theo hướng đường đang có biển hiệu lệnh. Nếu không có biển nhắc lại thì biển hiệu lệnh được mặc nhiên xem là hết hiệu lực.

Vì em nhớ có vụ ngã 3 không phải ngã 3 ở Hà nội..... Nên cho em hỏi ở đây "đường giao nhau" được định nghĩa như thế nào ạ ?
1. Giao giữa 2 đường (không phải hẻm)
2. Giao giữa 2 đường/hẻm nhưng phải có biển báo 205 hoặc 206 hoặc 207 ?

Vì em đi QL50 gặp nhiều trường hợp có bảng 207 (báo đường giao nhau với đường không ưu tiên - thực ra chỉ là hẻm hoặc đường nhỏ) nhưng sau đó lại không cắm nhắc biển cấm vượt
Một số chỗ thì có giao nhau với đường (có tên đường) đàng hoàng lại không có bản 205/206/207....

Vụ này khá rối nhất nhất là những biển như biển hạn chế tốc độ và cấm vượt.... Ví dụ đi QL20 có biển cấm vượt nhưng qua ngã 3 ngã 4 ko cắm nhắc thì em được vượt ?

• Like
Reactions: DriveSafe and ntt61
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Luật, QC thì 1 đàng, khi cắm lại là 1 nẽo, còn tùy vào ngân sách của TW rót xuống, phết, phẩy còn bao nhiêu thì cân đối gắn được bao nhiêu thì gắn, còn thiếu thì để năm sau xin kinh phí TW gắn tiếp.
Ko có gì phải lo!

Hạng F
1/6/15
5.555
28.299
113
Luật GTĐB mình nó lạc hậu quá xá lạc hậu rồi mà không chịu sửa luật, chán như con gián.
Trong luật GTĐB chỉ nói như vầy:
Nơi đường giao nhau cùng mức (sau đây gọi là nơi đường giao nhau) là nơi hai hay nhiều đường bộ gặp nhau trên cùng một mặt phẳng, gồm cả mặt bằng hình thành vị trí giao nhau đó.
Nhưng trên thực tế thì CSGT chỉ công nhận đường giao nhau là nơi đường giao với đường (không biết căn cứ vào đâu?).

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Luật GTĐB mình nó lạc hậu quá xá lạc hậu rồi mà không chịu sửa luật, chán như con gián.
Trong luật GTĐB chỉ nói như vầy:
Nơi đường giao nhau cùng mức (sau đây gọi là nơi đường giao nhau) là nơi hai hay nhiều đường bộ gặp nhau trên cùng một mặt phẳng, gồm cả mặt bằng hình thành vị trí giao nhau đó.
Nhưng trên thực tế thì CSGT chỉ công nhận đường giao nhau là nơi đường giao với đường (không biết căn cứ vào đâu?).
hê hê, cũ òi. 2016 nè:
3.24. Nơi đường giao nhau là nơi hai hay nhiều đường giao nhau hoặc giao nhau với đường sắt trên cùng một mặt phẳng; nơi đường giao nhau không phải là nơi các đường bộ giao với các ngõ, ngách, hẻm hoặc lối ra vào các khu đất lân cận trừ khi được cấp có thẩm quyền quy định là nơi đường giao nhau.
Nếu thấy có biển 205, 206, 207, 208, 209, 210, 211 thì chắc chắn nơi đó phải là nơi đường giao nhau.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Mở rộng thêm, nơi có đèn tín hiệu giao thông, nơi có vạch dừng (ko có biểm 205 --> 211) có được xem là nơi đường giao nhau ko?

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
hê hê, cũ òi. 2016 nè:
3.24. Nơi đường giao nhau là nơi hai hay nhiều đường giao nhau hoặc giao nhau với đường sắt trên cùng một mặt phẳng; nơi đường giao nhau không phải là nơi các đường bộ giao với các ngõ, ngách, hẻm hoặc lối ra vào các khu đất lân cận trừ khi được cấp có thẩm quyền quy định là nơi đường giao nhau.
Nếu thấy có biển 205, 206, 207, 208, 209, 210, 211 thì chắc chắn nơi đó phải là nơi đường giao nhau.
Các bác cho hỏi chút:
Hai đường có tên đàng hoàng (dù 1 đường nhỏ xíu như Trương Quyền rộng chỉ bằng cái hẻm giao cắt với ĐBP, VTS) giao cắt với nhau thì vẫn gọi là đường giao nhau.
Thế những hẻm rộng nhưng biển đề là hẻm..., đường như N1, D2 (Ngang, Dọc) rất rộng giao cắt với đường lớn có gọi là đường giao nhau không các bác?

• Like
Reactions: DriveSafe
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Các bác cho hỏi chút:
Hai đường có tên đàng hoàng (dù 1 đường nhỏ xíu như Trương Quyền rộng chỉ bằng cái hẻm giao cắt với ĐBP, VTS) giao cắt với nhau thì vẫn gọi là đường giao nhau.
Thế những hẻm rộng nhưng biển đề là hẻm..., đường như N1, D2 (Ngang, Dọc) rất rộng giao cắt với đường lớn có gọi là đường giao nhau không các bác?
nếu ko có mấy cái biển đó và ko đèn, ko vạch thì chắc là ko đó bác.

• Like
Reactions: ngotpro
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
hê hê, cũ òi. 2016 nè:
Bác ơi, bác đi QL50 sẽ thấy, cắm bảng 207 rất nhiều nhưng đa phần chỉ là QL giao với hẻm xe 4B đi được.... nhu vậy sẽ không khớp với QC 3.24 của bác....
Có khi QL50 giao với đường (có tên đường rõ ràng) nhưng lại không có bản 205-211 gì cả....
Rồi tự dưng có đoạn không có 207 lẫn không giao với đường lại cắm nhắc đầy đủ biển cấm vượt, cấm đậu....
Em đi QL50 này 1 tuần phải vài lần nên thấy ngộ ngộ, vì ít xxx nên chắc ko ai để ý, người nông dân phải làm sao đây...

Các bác cho hỏi QL20 có gặp trường hợp này không :)) !

• Like
Reactions: ntt61 and DriveSafe
Hạng B2
5/5/16
395
442
63
44
Bác ơi, bác đi QL50 sẽ thấy, cắm bảng 207 rất nhiều nhưng đa phần chỉ là QL giao với hẻm xe 4B đi được.... nhu vậy sẽ không khớp với QC 3.24 của bác....
Có khi QL50 giao với đường (có tên đường rõ ràng) nhưng lại không có bản 205-211 gì cả....
Rồi tự dưng có đoạn không có 207 lẫn không giao với đường lại cắm nhắc đầy đủ biển cấm vượt, cấm đậu....
Em đi QL50 này 1 tuần phải vài lần nên thấy ngộ ngộ, vì ít xxx nên chắc ko ai để ý, người nông dân phải làm sao đây...

Các bác cho hỏi QL20 có gặp trường hợp này không :)) !
QL 50 từ NVL tới cầu ông thìn chịu khó đu bám nhau.. Pác muốn vượt thì đoạn giao lộ Ql 50 với đường tiểu đoàn 16 tới sân bóng đa phước không có bb nhắc..nhung phải có cam để chiến khi cần nha..
Biển cấm được cắm lại khi nào ?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ntt61 and DriveSafe