Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Review nhanh về đường đi Biên Hòa - Phú Yên tháng 4/2019

Dịp lễ 30/4 vừa rồi em về quê Phú Yên ăn cưới họ hàng, ban đầu em tính đi xe lửa (đã mua vé) nhưng phút chót có thay đổi về ngày đi, ko trở tay kịp nên phải hủy vé xe lửa, vé xe đò thì ko còn, vé máy bay thì mắc nên thôi đành đè mụ-vợ-2-già-yếu ra đi chung về quê :confused: Vì là đột xuất nên em cũng ko chuẩn bị kỹ về lộ trình đi cũng như kế hoạch ăn chơi tại Phú Yên, chủ yếu em viết bài review này để cập nhật tình hình đường xá cho ace OSer biết để chuẩn bị cho mùa hè sắp tới ;)

Dông dài thế là đủ, em xin phép tường thuật gián tiếp chuyến đi của mình :D
[pagebreak][/pagebreak]

1) Đá lượt đi (27/4/2019):

Lần đầu chạy về Phú Yên nên em chọn cung QL 1A cho đơn giản, riêng đoạn Phan Thiết em ko đi QL 1A mà đi đoạn ven biển cho đến Phan Rí Cửa thì nhập về QL 1A, vì năm kia em từng đi Phan Rang bằng cung đường này nên em biết đoạn ven biển này đẹp

Vì em khởi hành ngay ngày bắt đầu kỳ nghỉ lễ nên phải xuất phát từ sớm để tránh ùn xe đoạn Xuân Lộc. Đúng 3h50 em đề pa rời Biên Hòa. Đến 7h20 em có mặt tại Phan Thiết (mất 3,5 tiếng cho đoạn Biên Hòa - Phan Thiết). Tham khảo trên mạng và hỏi thăm đứa bạn thổ địa, em chọn ăn sáng tại quán bún bò xào Loan ở đường Tuyên Quang (có trên Gmaps)

Và đây là tô bún bò xào của quán

Nói chung ăn cũng ổn, dùng kèm rau sống, nước mắm chan sẵn vào tô. Nước mắm pha theo vị ngọt của dân miền Tây, mà em lại là dân miền Tây nên thấy hạp :) Giá một tô là 35k, ngoài bún bò xào thì còn có bún thịt nướng. Nếu các bác đi 4B mà muốn đến thử quán này thì khuyên các bác nên đi từ Thủ Khoa Huân rẽ vào Tuyên Quang để đậu xe phía bên kia đường của quán nhá, vì bên này đường là chỗ để xe máy lên xuống rồi, đường hẹp mà chỗ đó ngay đoạn cong nên quay đầu hơi khó.

Ăn xong em chọn quán cafe Bến Xưa để nghỉ ngơi tí. Quán cafe này em được một bác OSer giới thiệu hồi đợt đi Phan Rang năm kia, đi có 1 lần nhưng thấy thích nên lần này lại ghé (quán cũng có trên Gmaps). Đây là mặt tiền quán

Lần này em thấy quán có vẻ đông hơn, nhiều khách du lịch hơn. Quán vẫn còn món điểm tâm nổi tiếng là bánh canh hải sản. Chỗ đậu xe vẫn thoải mái, có phủ che nắng cho từng xe, nhân viên vẫn lễ phép, nói chung là good :cool:

Trầm ngâm với ly cà phê Ban Mê :D

... được vài chục phút thì đúng 8h20 em đi tiếp. Đi theo hướng Mũi Né, chạy vào đường Võ Nguyên Giáp, "đặc sản" của đoạn đường này là đồi cát ở 2 bên. Tuy nhiên chạy trên đoạn đường này rất sướng vì rất vắng xe, vận tốc trung bình cả đoạn này gần như đạt 90 km/h.

Đây là bờ rào bên ngoài Sealink, cả một chùm hoa giấy rất đẹp

Nếu có mẫu đẹp và máy ảnh xịn chụp cận cảnh thì chắc tuyệt dzời ;)

Hết đoạn Võ Nguyên Giáp là vào đoạn DT 716. Đoạn này khá đìu hiu, dễ gây "tụt mood" :D

Nhưng hết cơn bĩ cực sẽ tới hồi thái lai. Đến Bàu Trắng thì tiếp tục rẽ phải vào đường DT 716B, đây là đoạn em rất ưng ý. Khởi đầu là một vùng cát trắng cả 2 bên

Và từ từ bên phải sẽ hiện lên một màu xanh của biển đủ để xoa dịu cái nắng chói chang ngày hè (em ko phải dân chụp hình nên hình chụp lúc nào cũng xấu ko phản ánh hết cái đẹp thực sự :()

Cũng như đoạn Võ Nguyên Giáp, cả đoạn DT 716 và 716B này rất vắng xe, các bác muốn chạy 90 km/h cũng được, muốn chạy tà tà 20 km/h để ngắm cảnh hay chụp hình cũng chả sao, ko có ai thúc đít cả :cool:
Hết đoạn 716B đến Phan Rí Cử thì em rẽ trái để nhập vào QL 1A và đi thẳng về Phan Rang. Có mặt tại Phan Rang lúc 10h50 (mất 2,5 tiếng cho đoạn Phan Thiết - Phan Rang), em tạt vào cơm gà Khánh Kỳ làm vội dĩa cơm gà

Ăn xong (hết 40k) thì tranh thủ kiếm một nhà nghỉ để ngủ. Chỉ có một tài mà lại ko có bạn đồng hành nên rất cần ngủ thiệt (chứ ko phải ngủ giả :p). Search đại trên Gmaps thì ra nhà nghỉ Fa Ra ở gần quán cơm, ko biết giá cả chất lượng thế nào, cũng đánh liều vào đại. Lúc vào thì người tiếp là ông chủ, báo giá 60k/1h, 80k/2h, y như SG, ok cháp kèo. Chỗ đậu xe 4B là mặt tiền trước nhà, hơi hẹp, de vào hơi khó vì đường nhỏ mà lại đông xe (do em đến ngay giờ tan tầm buổi trưa).

Đây là phòng nghỉ

Em đánh một giấc từ 11h30 đến 13h30. Khi ra trả phòng thì gặp bà chủ, bà báo giá 100k :eek: Chênh có 20k, thực sự ko đáng gì cả, nhưng ko giống ban đầu thì em phải thắc mắc chứ. Bà chủ giải thích giá kia là bình thường, còn nay ngày lễ nên tính hơn tí, ông chồng quên nên nói nhầm. Hợp lý ;) Nói chung nhà nghỉ này cũng đáng để lưu lại nếu sau này cần. Còn qua đêm hoặc du lịch ở Phan Rang thì em vẫn bồ kết khách sạn Hồng Đức hơn :)

Bắt đầu rời Phan Rang lúc 13h30, vẫn theo QL 1A, em chạy một mạch đến Cam Ranh. Từ Phan Rang đến Cam Ranh thì cảnh hầu như là đồi núi

Từ Cam Ranh đến Nha Trang thì bắt đầu thấy có biển bên tay phải

Và tiếp tục chạy cho đến chân đèo Cả. Lúc này đồng hồ báo 16h30 (mất 3 tiếng cho đoạn Phan Rang - đèo Cả)

Từ cái thời em còn nhỏ xíu đi cái xe đò 2 ống khói phía sau, ghế ko phải nệm mà là kiểu mấy sợi dây polyme đan ca rô qua lại, ghế càng cũ thì chỗ đặt bàn tọa càng lõm xuống, thậm chí lủng luôn, cửa sổ là cửa sắt kéo từ trên xuống, cứ đi mùa mưa là xác định ai ngồi kế cửa sổ phải kêu trời, cho đến giờ, mỗi lần ngang qua đèo Cả đều cho em cảm giác rất phấn khích. Thích nhất khi leo đèo về đêm, khi ở lưng chừng đèo và nhìn lên/xuống thấy một hàng đèn xe như những ngọn đuốc. Nên kỳ này em chọn đi đèo chứ ko qua hầm. Vừa là lần đầu tự trải nghiệm cảm giác chinh phục đèo, vừa tiết kiệm tí tiền BOT (thực ra ko biết có tiết kiệm được hơn hay ko :D).

Trước khi leo đèo em phải kiếm cái gì lót dạ, cũng để cho mụ-vợ-2 nghỉ ngơi tí. Bắt bả làm quá sức, bả đình công thì chắc khóc tiếng máng o_O Ngay dưới chân đèo là một thị trấn, có đầy đủ quán xá

Chọn đại quán cơm gà như trên (vì lúc đó thấy cả một đoàn xe máy đang ăn tại quán). Gà nướng nhìn cũng ngon mắt lắm

Kêu ngay dĩa cơm gà nướng nào :p

Ngon ko ngờ! Và giá cũng bình dân, chỉ 35k. Tốn 20 ăn uống nghỉ ngơi, em bắt đầu leo đèo lúc 16h50. Nói chung cứ đèo sát biển thì luôn luôn một bên là núi, một bên là biển. Cộng với ánh tà dương buông xuống, một cảm giác ủy mị khó tả trong lòng

Dừng xe phóng tầm mắt ra biển cả bao la

Khúc này hơi bị "tụt mood" xíu vì trước điểm dừng này, em có dừng tại một chỗ gần kế một quán cafe lụp xụp ven đèo. Vừa tắt máy mở cửa thì tự nhiên 3-4 cô trong quán chạy ra vẫy tay kêu í ới, hoảng quá em đóng cửa rồ ga đi tiếp. Định thần nghe kỹ thì hình như một vài cô trong đó là 3D (hoặc cũng có thể là tất cả :eek:).

Vượt qua đèo Cả, em tiếp tục phi thẳng về thị trấn La Hai của Phú Yên. Đậu xe trước nhà họ hàng đúng 18h50.

Và đây là thông số chặng đi của em

Kết thúc ngày đầu, cũng là lần đầu cầm lái một quãng đường xa trong một ngày, mệt kinh khủng!

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
2) Linh tinh ở Phú Yên
Xác định về đợt này chủ yếu là ăn cưới nên em cũng ko có gì để viết nhiều. Có mấy cái tạm chia sẻ với các bác:
- Rước dâu ở Buôn Hồ: đi theo QL 19C rồi theo QL 29 như trong hình

Tuy nhiên em xin cảnh báo với các bác, nếu muốn di chuyển từ Buôn Ma Thuột về Phú Yên thì nên chọn QL 26, vì QL 29 có nhiều đoạn rất xấu, đặc biệt nếu đi sedan là hơi bị xót xe. Đoạn QL 19C thì còn tốt.
Trên đường đi tài xế có cho nghỉ chân ăn sáng tại Hồ Thủy điện Krông HNăng, khá là đẹp. Em có tranh thủ chụp một số hình quanh khu thủy điện này:
Đón bình minh tại Hồ

Chụp với góc rộng

Nhìn đập thủy điện từ phía xa

Một phần cửa trước của đập

Cửa sau của đập

- Ăn uống: chủ yếu em ăn tại nhà, chỉ có vài lần được dắt đi ăn thịt rừng (đặc sản của La Hai vì đây vốn là vùng núi) và một lần ăn hải sản.
Nói về hải sản Phú Yên thì có 3 địa điểm nổi tiếng là Tuy Hòa, vịnh Vũng Rô và đầm Ô Loan. La Hai khá gần đầm Ô Loan và Gành đá đĩa nên em được dẫn đi ăn hải sản tại đây. Có rất nhiều quán hải sản quanh đầm Ô Loan, nổi nhất là các quán khu vực An Hải (cả dân địa phương và dân du lịch đều hay ăn ở đây), tuy nhiên người nhà em nói chỗ này hơi mắc. Người dân La Hai và Chí Thạnh thường ăn ở khu vực An Cư (quanh cầu Long Phú)

Quanh cầu Long Phú hình như có 3 quán hải sản: Bồng Bềnh, Lâm Hùng (bên đây cầu) và Phong Loan (bên kia cầu). Nếu có đi các quán này thì các bác nhớ nhìn kỹ bản đồ nhé, vì 2 quán Bồng Bềnh và Lâm Hùng nằm dưới chân cầu nên nếu đi thẳng lên cầu thì ko xuống quán được.
Được mấy bác gặt lúa chỉ quán Lâm Hùng ngon, nhà em ghé vào luôn :p

Cả 3 quán này đều là dạng bè trên biển, rất thoáng mát, vừa ăn vừa thưởng thức gió biển lồng lộng

Một số hải sản tươi sống mà quán có

Và đây là thực đơn của nhà em: 2 tô ngao hấp, 2 tô cháo hàu, 1 con tôm hùm hấp, 1 đĩa sò huyết rang me, 2 con cua hấp. Tổng thiệt hại là 2100k (4 người lớn + 1 trẻ em, 7 lon bia 3 lon nước ngọt). Em cũng ko rõ vậy là rẻ hay mắc luôn :)

- Nếu sau này các bác chán Tuy Hòa thì có thể đổi gió ở La Hai. Là một thị trấn nhỏ, yên bình, giá cả sinh hoạt ở đây rất rẻ. Mỗi buổi ăn có thể chỉ từ 10 - 20k. Có thể di chuyển về Gành đá đĩa để ngắm và tắm biển rồi về trong ngày. Nói vậy chứ La Hai về đêm buồn lắm. Tầm sau 7h tối là các nhà khép cửa rồi. Gửi các bác vài hình về mấy món ăn La Hai: ốc bươu luộc, bún mắm nêm

Ở đây cũng như Phú Yên nói chung còn có món chè mít đác ăn khá là ngon và mát, đặc biệt vào hè. Hột đác thì thật ra giống dừa nước miền Nam thôi. Món chè này cũng là món khoái khẩu của em mà lần nào về cũng phải quất tầm chục ly (hồi nhỏ khoái nó vì cái tên khi nói lái, nhưng ăn riết thành ghiền :D). Nhưng xui cái kỳ này về lại ngay mùa hột đác khan hiếm nên đành nhịn. Kiếm đại hình chè mít đác trên mạng cho các bác xem

Tạm thời em chỉ có nhiêu đó thứ để chia sẻ về sinh hoạt ở Phú Yên.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
3) Đá lượt về (01/5/2019)
Lượt về có 2 thứ khác: thứ nhất em chở thêm 3 người và quà quê lỉnh kỉnh, thứ nhì em ko đi QL 1A mà chọn cung đường QL 14 vì 2 lý do: sợ kẹt xe đoạn Phan Thiết - Xuân Lộc và đồng thời trải nghiệm cung đường mới xem sao :) Do ko có thời gian nên em cũng ko nghiên cứu đường về nên ghé gì ăn gì nghỉ ở đâu, cứ định chạy mệt thì dừng, quán nào đông thì ghé

Một phần em chọn đi đường này vì có bác OSer khen đường Đông Trường Sơn đẹp vì đâm xuyên khu bảo tồn thiên nhiên

Em ko nhớ post của bác OSer đó là lúc nào, em cũng làm biếng coi lại. Nhưng thật lòng khuyên các bác, nếu chọn đi trong hè này, thì né đoạn này ra dùm. Nó đang được sửa, đào từng mảng nhựa ô vuông suốt khoảng hơn 1/2 chiều dài đoạn đường. Chạy rất mệt.
Khởi hành đi về lúc 4h30. Chạy khi nào đến ngả ba có cái bảng này thì rẽ trái là vào đường Đông Trường Sơn (đi về phía MĐrăk)

Chê thì chê nhưng em cũng công nhận cảnh thiên nhiên ở đây đẹp, còn rất hoang sơ. Có khi 2 bên là rẫy và đồng ruộng

Có khi 2 bên là đồi núi (nhìn kỹ hình này các bác sẽ thấy các mảng nhựa đường bị bóc :mad:)

Bất chợt gặp một cảnh rùng mình (dự là xảy ra cũng vài ngày và chắc ko có thiệt hại về người)

Đôi khi một bên là núi một bên là vực

Em chọn dừng chân ăn sáng tại địa điểm chụp hình trên từ 7h đến 7h30. Sau đó chạy một lèo đến Đăk Mil cũng là lúc 11h. Chọn đại quán ăn này vì thấy khá đông khách

Vị trí quán trên Gmaps

Đây là phần cơm cho 4 người, 250k. Em thấy cũng ổn, đồ ăn cũng vừa miệng

Ăn trưa khoảng 30, ra xe chạy tiếp tí xíu (tầm 5 - 10) thì thấy buồn ngủ. Nhìn bên phải có quán cafe võng cũng đông xe máy, thế là tấp vào nghỉ khoảng 1 tiếng (vị trí quán cafe này cách quán cơm chắc tầm 1 - 2 km là cùng)

Nghỉ xong là em phi một lèo về đến Biên Hòa (giữa chừng có đổ xăng và nghỉ khoảng 0,5 tiếng nữa). Đúng 18h30 em có mặt tại nhà.
Và đây là thông số chặng về của em

Vậy là kết thúc chặng hành trình khá là mệt mỏi :)

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: gamobd and Bibi12
Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
4) Nhận xét:
- Chặng đi (1 người): 581 km, tổng thời gian là 15 tiếng, thời gian di chuyển là 11 tiếng (nghỉ 4 tiếng) => vận tốc di chuyển trung bình là 53 km/h. Tiêu thụ xăng theo đồng hồ báo là 18,1 km/l => tốn hết 32 lít (x 21380 = 684k), thực tế đổ 700k xăng thì đầy bình lại. Phí BOT là 165k.
- Chặng về (gần full tải): 537 km, tổng thời gian là 14 tiếng, thời gian di chuyển là 11,5 tiếng (nghỉ 2,5 tiếng) => vận tốc di chuyển trung bình là 47 km/h. Tiêu thụ xăng theo đồng hồ báo là 15,4 km/l => tốn hết 35 lít (x 21380 = 748k), thực tế đổ 750k xăng thì đầy bình lại. Phí BOT là 180k.
- Em ko rõ ngày về trên cung QL 1A có bị kẹt ko, còn với cung QL 14 thì ko kẹt, chỉ có khi về tới khúc Bình Phước - Bình Dương thì đông xe máy nên di chuyển chậm. Em nghĩ nếu ngày thường thì cung QL 14 cũng tương đương thời gian cung QL 1A.
- Thực ra nếu đi ngày thường thì em vẫn thích cung QL 1A hơn, tuy dài hơn nhưng chạy thoải mái vì biển báo rất rõ ràng (trừ biển báo bắt đầu khu dân cư khi vào thị trấn Cam Đức, huyện Cam Lâm, Khánh Hòa bị khuất sau lùm cây mà lại ngay đoạn cong khúc cua tay phải nên rất dễ bỏ sót, tuy nhiên em cũng ko thấy CSGT đứng sau đoạn này), đường xá rộng rãi (dĩ nhiên trừ đoạn Xuân Lộc - Phan Thiết). Cung QL 14 tuy đẹp nhưng đường quanh co khó chạy nhanh, CSGT cung này thì quá nổi tiếng nên khi chạy em cũng phải rất tập trung -> nhanh mệt. Lại thêm trâu bò gà vịt chó mèo chạy qua lại lung tung.
- Về chặng đi thì em nghĩ các khu vực dừng chân khá ổn, dĩ nhiên nếu các bác chạy nhanh/chậm hoặc có địa điểm quen để nghỉ thì sẽ khác. Còn chặng về, trên cung QL 14, nếu các bác xuất phát sớm hơn hoặc chạy nhanh hơn, thì có thể ăn trưa tại địa điểm khi cột mốc báo còn cách Gia Nghĩa 10 - 12 km, bên tay trái sẽ có khá nhiều quán cơm, đợt đi em thấy có quán Hương Quế đông xe hơi lắm. Chung khu với các quán cơm này là các quán cafe võng 2 bên đường, thích hợp để ăn xong nằm nghỉ luôn.
Kinh nghiệm chia sẻ em chỉ có vậy. Chúc các bác sẽ có lộ trình thích hợp khi đến Phú Yên :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: gamobd and Bibi12