Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Em rất phục hai bác đã trao đổi với nhau được mấy chục trang. Trong vụ này, em đi theo bác diluantran. Xin hết
Thanks bác, người thông minh và có văn hóa thì chỉ cần đọc là hiểu và đồng thuận nên đâu phải cãi chày, cãi cối, cãi cùn tốn mấy chục trang tài nguyên của diễn đàn như này.
Mình sẽ làm thêm một bài phân tích chi tiết thế nào là lỗi không chấp hành hiệu lệnh chỉ dẫn của biển báo....cho những ai còn mơ màng chưa hiểu rõ về lỗi này.

• Like
Reactions: ntdieu
Hạng F
29/10/16
11.581
22.196
113
Pháp
Biển P127 và lỗi không tuân thủ hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu

Tình từ trên xuống làn thứ 3,4,5 , sao có mủi tên 2 chiều ? em chưa thông suốt, nhờ các bác chỉ dẩn thêm . Thân !

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
View attachment 2445021

Tình từ trên xuống làn thứ 3,4,5 , sao có mủi tên 2 chiều ? em chưa thông suốt, nhờ các bác chỉ dẩn thêm . Thân !
Bác quăng cái hình mà kg nói ở đâu, lúc nào thì cũng khó chỉ dẫn...
Theo mình chắc là vạch kẻ tạm phân làn, phân chiều lúc thi công công trình nào đó, xong công trình do sơn xịn quá không xóa được...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.581
22.196
113
Pháp
Bác quăng cái hình mà kg nói ở đâu, lúc nào thì cũng khó chỉ dẫn...
Theo mình chắc là vạch kẻ tạm phân làn, phân chiều lúc thi công công trình nào đó, xong công trình do sơn xịn quá không xóa được...

Là ở VN, em đọc hôm qua trên VNexpress.

• Like
Reactions: diluantran
Tập Lái
30/9/12
4
0
2
54
Thanks bác, người thông minh và có văn hóa thì chỉ cần đọc là hiểu và đồng thuận nên đâu phải cãi chày, cãi cối, cãi cùn tốn mấy chục trang tài nguyên của diễn đàn như này.
Mình sẽ làm thêm một bài phân tích chi tiết thế nào là lỗi không chấp hành hiệu lệnh chỉ dẫn của biển báo....cho những ai còn mơ màng chưa hiểu rõ về lỗi này

Bác chủ thớt cho mình hỏi với nhé.

Trường hợp trên đường không có biển P.127, nhưng có gắn biển R.420 "Bắt đầu khu đông dân cư", theo đó tốc độ tối đa cho phép là 50km/h (hoặc 60km/h nếu có gpc giữa).

1- Theo bác, nếu phía sau biển R.420 mà xe mình chạy 51 km/h (nơi không có gpc giữa) thì luật có phạt mình lỗi "không tuân thủ hiệu lệnh của biển báo R.420" hay không?
2- Nếu câu trả lời của bác là "Có", thì theo bác, quy định hiện hành của luật chỉ xử phạt lỗi vượt quá tốc độ từ 5 km/h trở lên có còn ý nghĩa gì nữa hay không, có mâu thuẫn với quy định "không tuân thủ biển báo" mà bác diễn giải hay không?
(Vì trên thực tế, chiểu theo cách diễn giải của bác, bất kỳ vi phạm nào về tốc độ, dù nhỏ nhất, đều sẽ bị phạt dưới hình thức "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ ...").

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Bác chủ thớt cho mình hỏi với nhé.

Trường hợp trên đường không có biển P.127, nhưng có gắn biển R.420 "Bắt đầu khu đông dân cư", theo đó tốc độ tối đa cho phép là 50km/h (hoặc 60km/h nếu có gpc giữa).

1- Theo bác, nếu phía sau biển R.420 mà xe mình chạy 51 km/h (nơi không có gpc giữa) thì luật có phạt mình lỗi "không tuân thủ hiệu lệnh của biển báo R.420" hay không?
2- Nếu câu trả lời của bác là "Có", thì theo bác, quy định hiện hành của luật chỉ xử phạt lỗi vượt quá tốc độ từ 5 km/h trở lên có còn ý nghĩa gì nữa hay không, có mâu thuẫn với quy định "không tuân thủ biển báo" mà bác diễn giải hay không?
(Vì trên thực tế, chiểu theo cách diễn giải của bác, bất kỳ vi phạm nào về tốc độ, dù nhỏ nhất, đều sẽ bị phạt dưới hình thức "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ ...").

View attachment 2449230
Không có gì mâu thuẫn cả, xem như 1 trong những quy định của R420 là phải tuân thủ tốc độ theo TT31
Vậy nếu lố tốc độ từ dưới 5km/h thì vẫn có thể phạt lỗi kg tuân thủ hiệu lệnh về tốc độ của biển R420 này, còn trên 5 thì đã được loại trừ ra lỗi này và xử theo lỗi quá tốc độ từ 5km/h trở lên.
Y như biển P127 này thôi.