Tập Lái
26/5/07
42
30
18
HCM
Do đi đường thấy mấy xe gắn mâm vỏ chưa đúng nên em góp một ít thông tin về cách tìm và gắn mâm vỏ cho phù hợp.

1. Xác định đường kính Rim Zin.

2. Xác định Rim mới (mâm) tối đa có thể gắn theo xe mà không ảnh hưởng đến đăng kiểm, em ví dụ BMW thì cứ theo thông số bên hông cửa xe. Còn bác nào xoay được đăng kiểm thì cứ xoáy nhé.

3. Xác định bề rộng Rim Zin, Cái này google.

4. Xác định offset của Rim Zin (đây là khoảng cách từ tâm của Rim tới lỗ gắn ốc). Cái này google.

5. Xác định bản rộng Vỏ Zin, chiều cao thành vỏ Zin. Cái này tìm trong thông số kỹ thuật theo xe.

6. Dùng tool này [Rim compare] làm chuẩn để biết được Rim/vỏ mới gắn vào có phù hợp không.

Ví dụ:
1. Đọc thông số Rim/vỏ xe: 245/40/R18
=> Bản rộng vỏ = 245mm | Chiều cao thành vỏ 245*40/100 = 98mm | Đường kính Rim = 18 inches.

2. Tìm thông số bản rộng Rim và offet:
Em chỉ biết về BMW nên lấy làm ví dụ, các dòng xe BMW đều có Rim model, từ đó mình sẽ google được thông số mâm. Ví dụ xe em Rim Zin là style 124, google ra cái này [E60 wheel 124], xe em là RWD nên thông số như sau:
Front: 18 x 8 Offet 20
Rear 18 x 9 Offset 32

Note:
+ Offset càng lớn thì Rim càng thụt vô. Mình có thể khắc phục bằng cách dùng Spacer (miếng sắt chêm giữa mấy lỗ ốc và cùm thắng xe) cho phù hợp để khi nhún không đụng lò xo phuộc hoặc Fender (vành khung - hốc bánh xe).
+ Offset càng nhỏ thì Rim càng lòi ra, cái này thì không "chữa" được, chỉ có cách kiếm bộ shoes khác phù hợp hoặc máu quá thì xoáy luôn Fender như Widebody kit chẳng hạn ._^

3. Tìm bản rộng/chiều cao bánh xe tối đa cho Rim:
Cái này em ngu ngu nên bò vào đây [Tirerack] để mò.
Ví dụ:
Rim Zin 18 x 8
Vỏ zin 245/40/R18

Tra theo [Tire Spec] - Tìm dòng 245/40:
+ Meas Rim Width (bản rộng Rim) = 8.5" là chuẩn cho bản rộng vỏ xe 245mm,
+ Rim Width Range 8 - 9.5" phù hợp bản rộng Rim trong biên độ này.
+ Overal Diam: Đường kính tổng thể bánh xe, cái này quan trọng sẽ làm thay đổi Odometer.
Ví dụ:
245/45 R17 = 25.7
245/40 R18 = 25.7
245/35 R19 = 25.8

Theo cách này mình có thể tính được Rim/vỏ xe mới sẽ gắn vừa hay không vừa xe.

Cách chọn Rim thì tuỳ theo sở thích mỗi người, và quan trọng là độ nặng nhẹ + thiết kế + chất lượng, các bác ngâm cứu thêm.

Em thì gắn M rim cho nó lành.

Vài dòng chia sẽ các bác.