Hạng B2
17/4/11
143
58
28
44
Chào các bác! Xe em 318iE46 tối hôm kia bị hiện đèn DSC và đèn Handbrake cùng hiện màu vàng. Hai lần trước chỉ bị hiện đèn DSC (cách nay 5-6 tháng rồi) em tắt máy một lúc khởi động lại thì thấy hết. Lần này bị hiện hai đèn thì phải sáng hôm sau khởi động lại mới hết. Sau đó chạy cả ngày nay không thấy bị lại. Lúc bị hiện hai đèn này em có nhấn nút DSC nhiều kiểu (nhấn nhanh hoặc nhấn giữ 5-6 giây) hoặc rút khóa khởi động lại vài lần mà vẫn không tắt đèn được. Các bác cho em hỏi:
- Có phải Pressure Sensor hay ABS, DSC có vấn đề? Dầu thắng em quên chưa kiểm tra vì giờ khuya quá sợ mở capo làm ồn, sáng mai check :)
- Hai đèn DSC và Handbrake cùng sáng màu vàng (warning) thì mình để vậy chạy xe tiếp tục có bị ảnh hưởng gì không?
Bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn cho em với nhé!
Thanks!

Hạng B2
20/12/11
246
33
28
Nếu như bác nói thì có vấn đề ở bộ phận chấp hành, lổi cãm biến hay một solenoid nào đó bị kẹt.

Hạng D
18/5/08
1.256
103
63
Bac goi nho khoaimi - oemparts check loi mien phi giup cho :) kha nang bi 2 cam bien ap luc dau thang.... Dsc ,abs bi disable nen se nguy hiem khi chay nhanh thui :)

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
Nhiều khả năng do cảm biến ABS , cảm biến áp lực dầu thắng và ....bất ngờ nhất là do : cảm biến của thắng tay !
Lý do: đại đa số người dùng ít khi kéo thắng tay khi đậu xe, lâu ngày cái cảm biến này không còn chính xác, hoặc do mới tăng-đơ thêm cho thắng tay. Do vậy khi ai đó nay lại kéo thắng tay, nhưng sau đó nhả trước khi mở khóa điện hoặc nhả không dứt khoát. Khi đang chạy đột nhiên xe báo lỗi.

Kinh nghiệm của em xài vài năm nay rồi như sau (nếu biết chắc không phải là do mới tăng-đơ thắng chặt quá mức)

Khắc phục: dừng xe, kéo thắng tay tối đa. Tắt máy. Rút chìa khóa khỏi ổ. Sau khoảng 2-3 phút, cắm chìa khóa và vặn qua nấc thứ 2 (bật điện nhưng chưa đề máy), nhanh tay xả tối đa thắng tay (trong lúc này hệ thống ECU đang test tồan hệ thống) và nhanh tay đề máy nổ. Đến khi hệ thống hoàn tât việc kiểm tra toàn bộ (hiển thị trạng thái đông hồ đầy đủ) sẽ tự động xóa lỗi này.

Hạng B2
13/6/12
242
11
18
Cũng có thể bác mới rửa xe, hoặc đi qua vũng nước. Em cũng đã bị như vậy rồi, khô là hết :)
Xóa lỗi thì xóa xong, chạy lên >40km/h là nó tắt.