Hỏi/Đáp Kỹ Thuật BMW 7-Series tăng tốc kêu cộc cộc

Hạng D
8/11/12
1.212
1.276
113
Sài Gòn
Chào mọi người!
Tình hình là xe em dạo này mỗi lần lên dốc cao hoặc tăng tốc đột ngột là hệ thống truyền động phía sau kêu cộc cộc. Nó chỉ kêu vài tiếng là hết (có thể hiểu là chỉ kêu lúc có lực tác động mạnh)

Bổ sung: Đã thay thế và hết bệnh
BMW 7-Series tăng tốc kêu cộc cộc

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
27/1/10
38
26
18
www.anycar.vn
Thường thì tiếng kêu khi gia tải xuất hiện ở các xe cầu sau có thể do các nguyên nhân sau :
1. Bị khớp mềm Cardan như nghi vấn của bác, nhưng trong trường hợp này thì khi xe chạy nhanh dễ gây “quăng” láp dọc, xe khá rung và ồn.
2. Lỏng các khớp cardan bi từ cầu sau ra bánh.
3. Lỏng bạc treo lổng vi sai (tục gọi sọ khỉ) cầu sau.
Pan này thuộc loại khó chịu, cần lên cầu kiểm tra và chẩn đoán kỹ bác ạ.

Hạng D
8/11/12
1.212
1.276
113
Sài Gòn
Thường thì tiếng kêu khi gia tải xuất hiện ở các xe cầu sau có thể do các nguyên nhân sau :
1. Bị khớp mềm Cardan như nghi vấn của bác, nhưng trong trường hợp này thì khi xe chạy nhanh dễ gây “quăng” láp dọc, xe khá rung và ồn.
Xin cảm ơn! Có vẻ mình tìm được nguyên nhân là cục này lỏng lẻo nhưng chưa thay thế nên chưa xác thực được

Hạng C
29/8/11
723
296
63
Chủng loại này thay thế chi phí nhiều không Bác?

Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
Chủng loại này thay thế chi phí nhiều không Bác?
Bạn cho biết số hiệu kỹ thuật trên part của nó, tôi thử tìm xem trên mạng và từ đó bạn có thể tính ra công. Hay đời loại Exx,Fyy gì nha, đời, năm, máy ... hy vọng tôi tìm ra
Theo tôi tìm thì tôi tạm dịch là bạc đạn cardan trục kéo (roulement transmission cardan central bmw /
Roulement et support d'arbre - transmission )
Đây là joint của nó
Hình minh hoạ

2 cục nầy cở 3 triệu

Theo tôi thì nên thay cả cặp cho chắc ăn, nếu không thì tùy bạn muốn thay cái hư cũng được

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: cutit
Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
Xe mình thay cục đó đã hết kêu, xin cảm ơn mọi người!
Vậy là giử xe suốt đời luôn nhé bạn, bạn là type E/F/G?? vậy ?
Trừ các xe mới thì chưa có ý kiến nhiều , đời cũ có E38 được đánh giá là bền, và nói chung nó thay những thứ .... cần thay .