Hỏi/Đáp Kỹ Thuật BMW E90 LCI - động cơ chảy nhớt

Hạng B1
3/8/11
70
70
18

BMW E90 LCI - động cơ chảy nhớt
Xe em BMW E90 LCI (2010) chạy được 72 ngàn cây số và mới bảo dưỡng ở Euro Auto trước Tết, khoảng 1 tuần nay em thấy có nhớt chảy dưới đất (bên phụ). Thấy xe chạy bình thường không báo lỗi nên em cũng không để tâm lắm. Sáng nay đi rửa xe, e phát hiện có khói trắng từ khoang máy, mở capo thì thấy đọng nhớt như hình trên. Em tìm kiếm thông tin thì thấy nhiều bác nói bị ron máy, ron catec... [pagebreak][/pagebreak] Giờ em ngồi tụng hi vọng là không bị nặng vì từ lúc mua xe tới giờ em toàn bảo dưỡng định kì trong hãng, mặc dù đau lòng vì giá nhưng mà vì công việc nên em đi suốt, để garage ngoài thì em không yên tâm.[pagebreak][/pagebreak]
Mong được các bác tư vấn. Thanks.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Trungdaoquang
Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Tụng gì cho thêm...đau tim :)

Mấy cái này nhỏ bác ơi, ron bị xì thôi, đưa ra gara hay hãng (nên) kiểm tra và cho thay thôi, chi phí kg cao đâu. Series 3 các đời thường xuyên bị cái này nhanh thì sau 3 năm, lâu thì 5 năm....khẩn cấp thì 2 năm :)

Hạng B1
3/8/11
70
70
18
Thanks bác Moon.
Em đọc thớt X5 của bác bubu_2266 xong mà hồi hộp :( . H nghe bác tư vấn thấy nhẹ cả người. Cuối tuần em sẽ ghé hãng kiểm tra rồi update thông tin cho mọi người tham khảo sao này.

Hạng B1
3/8/11
70
70
18
Em mới ghé EA kiểm tra, khoảng 30' sau thì gửi em cái báo giá tổng cộng hơn 30 trẹo :(. Các bác tư vấn giùm em chứ em thấy cũng hơi đuối bác @moonriver ơi.

Co cái nào cấp bách cần phải thay trước ko hay là phải thay toàn bộ như vậy? Bác nào đi E90 đã làm ở garage ngoài thi chia sẻ kinh nghiệm giúp em nhe.

Thanks các bác.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Gần như thay toàn bộ dàn ron rồi, cái này làm ở ngoài chắc cũng tầm mười mấy chai chứ kg ít đâu, cách đây hơn 5 năm em thay cho con E46 ron cạc te máy + đuôi đầu cốt máy....ở 1 gara lớn HCM cũng đã hết 12 chai rồi đó.
Em khuyên bác như sau:
1. Bỏ cái bơm chân không ra, kg thay, để đem làm ngoài.
2. Các mục còn lại nếu đủ sức, thì thay hết toàn bộ ron cho đảm bảo. Còn không bác hỏi cố vấn kỹ thuật xem ron nào có thể thay tạm trước, cái nào chưa tệ lắm và khả năng kg dính đến việc phải tháo lại ron khác khi thay thì thay sau.
3. Nếu vẫn quá ngân sách thì xem gara nào tin tưởng được và bắt bảo hành kg xì lại thì làm.

Hạng B1
3/8/11
70
70
18
Lúc đầu em cũng nghĩ giống option 2, bên hãng cũng nói là tới tuổi phải thay nên em sẽ ráng thay hết trừ cái bơm chân không lại. Thank bác rất nhiều vì đã tư vấn nhiệt tình cho em:3dcuoi:

Hạng B2
30/3/13
116
69
28
Cái bơm chân không em vừa thay 2 cái ron hết có hơn 300k tiền ron tiền công thì tính chung với thay ron cát te, ron cát te thì mua ngoài 900k tiền công làm từa lưa mất 1m4. Giờ thấy êm ru chưa có hiện tượng lạ.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
@Kinde: vậy bác vào hãng mua ron cạc te máy chính hãng có 726k chưa thuế kìa!