Thảo Luận Bọc gầm cho Escape

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
Bọc gầm Escape bằng thép 2.5 ly

Cơ bản, gầm của Escape chỉ được che chắn bởi bọc gầm bằng tấm nhựa - chủ yếu là bảo vệ bùn, đất, tuy nhiên nếu đi đường xấu hoặc va phải đá dọc đường thì ....

Theo em biết thì ít nhất có 4 xe escape đã bị bong cốc lọc dầu, 2 xe phải làm lại máy vì chủ xe ko biết, vẫn tiếp tục chạy, 2 xe còn lại thì 1 phải nằm 3 ngày chờ nắp nhựa lọc dầu (lọc dầu giấy) và 1 xe phải tiện , taro lại để lăp lọc dầu chạy về (lọc dầu sắt)

Vị trí cốc lọc dầu chơ vơ như thế này

Bọc gầm cho Escape

Bọc gầm cho Escape

Do đó bác Nam Vũ đã nghiên cứu, đo đạc và DIY ra cái tấm chắn gầm bằng thép 2.5 ly - nặng 15kg này để giảm thiệt hại nếu đi đường xấu bị đá... va vào gầm

Bọc gầm cho Escape

Và đây là sản phẩm

Bọc gầm cho Escape

Khoan lỗ đáy các te để thoát nước

Bọc gầm cho Escape

Phần chắn nhựa nguyên bản được cắt đôi để - 1 nửa mang về sau này có undo thì hàn lại - 1 nửa thì lại treo lên xe để chắn bụi, đất bắn vào từ phía vỏ xe

Phần sẽ lắp lại lên xe

Bọc gầm cho Escape

Phần mang về vào kho

Bọc gầm cho Escape

Các chân ốc của chắn gầm đều được giảm rung, chấn bằng cao su khi bắt vào xe

Bọc gầm cho Escape

Hàn thêm ốc để bắt vào xe, tận dụng mọi vị trí bắt ốc nguyên bản (ảnh thành quà xe lão Tùng a)

Bọc gầm cho Escape

Big thanks to bác Nam Vũ và 2 anh em thợ đã sản xuất và thi công món này cho Esc của em

• Like
Reactions: hungmup
Hạng D
30/3/05
2.353
15.288
113
Cũng sẽ có câu hỏi như mọi người là:
1/. Rổ giá thế náo?
2/. Thời gian mất bao lâu?

Tập Lái
8/11/08
36
11
8
Cũng sẽ có câu hỏi như mọi người là:
1/. Rổ giá thế náo?
2/. Thời gian mất bao lâu?
Giá niêm yết cập nhật tuần trước là 2250 đã gồm công lắp, hàng có sẵn lắp mất tầm 2 tiếng

• Like
Reactions: Hai Nguyen
BTH confirmed
Hạng B2
28/5/10
220
154
43
Bác ơi, tấm này có vừa cho Escape 3.0, sx 2004 không bác? Em ở SG thì làm sao mua được ạ? Thanks. 0122 8080 222.

Hạng C
8/8/13
505
220
43
Bác @Hai Nguyen cho em hỏi 1 số thứ
- 4 con ốc phía cản xe bác chèn cao su vào ntn ah ? vì em thấy cao su bác cắt khá dày
- 2 con ốc sau bác bắt vào thanh giằng ngang -> bác hàn thêm tai hay sao ?
- Lắp xong bác chạy có thể rùng hơn khi chạy tốc độ chậm ko ?
- Khoảng sáng gầm của bác bây giờ còn bao nhiêu ?

Thank bác :D

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
Bác @Hai Nguyen cho em hỏi 1 số thứ
- 4 con ốc phía cản xe bác chèn cao su vào ntn ah ? vì em thấy cao su bác cắt khá dày
- 2 con ốc sau bác bắt vào thanh giằng ngang -> bác hàn thêm tai hay sao ?
- Lắp xong bác chạy có thể rùng hơn khi chạy tốc độ chậm ko ?
- Khoảng sáng gầm của bác bây giờ còn bao nhiêu ?

Thank bác :D

gôm 8 con ốc, 4 trước, 2 giữa (bắt vào cái xương giữa xe để lộ ra đó) + 2 sau, tất cả đểu bắt vào các lỗ nguyên bản của chắn gầm cũ, không hàn tai bác ạ

Và tất cả ốc cũng đều gắn cao su giảm chấn để tránh rung chạm trực tiếp vào khung xe, giảm rung / rần khi máy nổ

Riêng 2 con ốc ở giữa thì bắt vaof lỗ nguyên bản, nhưng 1 bên chỉ có lỗ, ko có ren, 1 bên có sẵn ren bắt ốc nhưng là ren 6 nên bên có sẵn ren thì taro lại lên ren 8 còn bên chưa có ốc, ren thì hàn thêm ốc vào đó để bắt như trong hình
Bọc gầm cho Escape

Khoảng sags thì em cũng ko đó nhưng chắc chỉ giảm so với nguyên bản khoảng 1-2cm do cao su dầy thôi

Rung /rần thì có bác lắp rồi thì chưa phát hiện, mai em chạy chuyến đường dài miền núi xem sao hihi

Hạng C
11/11/13
799
549
93
Theo thống kê của bác Hai Nguyen thì chỉ bị đá văng hư cốc lọc dầu, sao kg chế ra miếng thép chỉ che cái cốc cho nhẹ nhàng nhỉ.

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
Theo thống kê của bác Hai Nguyen thì chỉ bị đá văng hư cốc lọc dầu, sao kg chế ra miếng thép chỉ che cái cốc cho nhẹ nhàng nhỉ.

Không chỉ cái cốc lọc, mà còn cả đáy các te, hộp số... bác a