Hạng B2
12/5/08
131
5
18
giá cả đồ chơi ở VN em không rành lắm nên không giúp bác được nhé :)
Tiếp tục
Sau khi lắp dàn bodylips vào, cái tiếp theo của em là độ lại cái grill cho xe (xin lỗi, em không biết cái này tiếng Việt gọi là gì)
Grill và logo chính hãng Mugen (vì dàn lips của em là độ theo phong cách Mugen nên em làm cho giống luôn, hehe)
Bodykit cho honda civic 2010

Sau khi làm xong dàn grill, cái tiếp theo em làm là lắp bộ đèn sương mù cho em nó. Nói là đèn sử dụng khi có sương mù vậy thôi, chứ không có sương mù em cũng bật tuốt, hehe. Đèn Eagle Eyes của em lúc mới lắp độ sáng là 6000K. Sau khi đi một thời gian, em thấy nó hơi sáng quá nên cuối cùng em đổi bóng khác có độ sáng là 5000K, vì vậy đèn sương mù em chơi bóng 5000K luôn

Và đây là hình em nó sau khi lắp bodylips, bộ eagle eyes, đèn sương mù, và grill

Nhìn ngang

Sau một thời gian ngắn chạy với biểu tượng Mugen, em thấy là cái biểu tượng Mugen thì đẹp nhưng người nào mà không biết thì lại nghĩ là xe của China, vì có chữ ngoằn nghèo như chữ tàu cộng vậy, hehe. Thế là em lại tìm tòi thay kiểu khác cho cái grill. Sau một thời gian tìm kiếm, cuối cùng em cũng tìm ra kiểu mà em thích :))))

Tập Lái
5/6/14
29
8
3
35
giá cả đồ chơi ở VN em không rành lắm nên không giúp bác được nhé :)
Tiếp tục
Sau khi lắp dàn bodylips vào, cái tiếp theo của em là độ lại cái grill cho xe (xin lỗi, em không biết cái này tiếng Việt gọi là gì)
Grill và logo chính hãng Mugen (vì dàn lips của em là độ theo phong cách Mugen nên em làm cho giống luôn, hehe)
View attachment 117575

Sau khi làm xong dàn grill, cái tiếp theo em làm là lắp bộ đèn sương mù cho em nó. Nói là đèn sử dụng khi có sương mù vậy thôi, chứ không có sương mù em cũng bật tuốt, hehe. Đèn Eagle Eyes của em lúc mới lắp độ sáng là 6000K. Sau khi đi một thời gian, em thấy nó hơi sáng quá nên cuối cùng em đổi bóng khác có độ sáng là 5000K, vì vậy đèn sương mù em chơi bóng 5000K luôn

Và đây là hình em nó sau khi lắp bodylips, bộ eagle eyes, đèn sương mù, và grill
View attachment 117576
Nhìn ngang
View attachment 117578

Sau một thời gian ngắn chạy với biểu tượng Mugen, em thấy là cái biểu tượng Mugen thì đẹp nhưng người nào mà không biết thì lại nghĩ là xe của China, vì có chữ ngoằn nghèo như chữ tàu cộng vậy, hehe. Thế là em lại tìm tòi thay kiểu khác cho cái grill. Sau một thời gian tìm kiếm, cuối cùng em cũng tìm ra kiểu mà em thích :))))
View attachment 117582
nhìn xe bác gầm thấp quá ta :D

Hạng B2
5/11/05
179
24
18
Bên nước ngoài chạy gầm thấp thật sướng, còn ở VN mình thì hơi mệt vì kén đường

Hạng B2
12/5/08
131
5
18
Xe em nhìn thấp vậy thôi, chứ chưa phải là quá thấp đâu. Nếu em mà hạ phuộc nhún thì còn thấp hơn nữa. Thấp như vậy thôi mà đi lên đi xuống dốc cao một chút là phải đi xéo đấy các bác ạ.

OK, câu chuyện độ xe xin phép được tiếp tục :)
Sau khi đã độ một vài thứ, món tiếp theo là đuôi cá carbon. Cái đuôi cá này là em mua từ Việt Nam, phải ship 2 lần. Lần đầu tiên gửi sang, không biết lý do vì sao nhưng nó bị nứt. Vậy là phải gửi về lại, và bên VN gửi lại cái khác cho em. May mắn, lần thứ 2 cũng bị nứt, nhưng chỉ là một vết nhỏ nên không sao.

Món tiếp theo, là món có nhiều cái nhất. Mắc tiền nhất, đợi hàng về lâu nhất, đẹp nhất, chất lượng nhất, và cũng là món em thích nhất.

Nhìn cái thùng hàng, các bác có thể nghĩ là hàng mắc tiền mà sao cái thùng nhìn rẻ tiền thế. Thật sự là em cũng thấy ngạc nhiên lắm , khi mấy cái thùng nhìn không có vẻ gì là hấp dẫn hế. Nhưng sau khi mở thùng, lấy hết ra, mới thấy được cái đẹp của em nó

Đây là bộ mâm của hãng RAYS WHEELS, một hãng chuyên về mâm xe rất rất nổi tiếng của Nhật. Lúc ban đầu, em chỉ định chơi một bộ mâm bình thường mà thôi. Nhưng sau khi xem qua bộ mâm của hãng, thì thôi rồi, đúng là hao tài tốn của em cũng phải chơi một bộ, vì phải nói là nó quá đẹp.
RAYS WHEELS có nhiều kiểu mâm, nhưng kiểu mâm nổi tiếng nhất của hãng đó là VOLK RACING TE37.
Em gửi cho các bác xem một đoạn videoclip ngắn về quá trình làm ra bộ mâm này

Chỉ có một câu để nói về giá trị của bộ mâm này "tiền nào của nấy" :)

Thôi em tạm ngưng phải đi công việc tí đây. Lần sau em sẽ nói tiếp với các bác về cách chọn mâm, và vài món đồ khác

Hạng B2
12/5/08
131
5
18
OK, lại tiếp tục nào.
Mua được một bộ mâm đẹp thì phải đi kèm với bộ ốc mâm chính hãng, nhìn cho nó đồng bộ luôn. Bộ ốc mâm có nhiều màu, nhưng vì mâm của em, tem theo mâm là màu xanh nên em đặt hàng bộ ốc mâm màu xanh luôn, kể cả ống van xe cũng là màu xanh luôn. Mỗi mâm có 4 con ốc thường và một con ốc đặc biệt. Con ốc đặc biệt phải dùng khóa mở đặc biệt kèm theo mới mở được con ốc đó. Công dụng là chống mất cắp mâm xe ;-)

Mua mâm không đơn giản là thích cái nào là mua cái đấy. Phải mua đúng loại và đúng offset, không thôi là vừa không đẹp mà vừa có thể là gắn không được lên xe :)
Thông số mâm của em là
Size: 17
PCD: 114.3
Width: 9
Offset: +22
Color: Matte black

Khi chọn mâm offset cũng rất là quan trọng. Cùng một độ rộng của mâm, offset nó quyết định đến độ cong của cánh mâm. Cánh mâm càng cong thì mâm xe nhìn càng hầm hố.

Ví dụ: trên chiếc honda S2000 này, cùng một mâm 17 inch, cùng độ rộng mâm 9 inch, nhưng
mâm trước offset là +40
mâm sau offset là +22
các bác thấy là mâm sau có cánh mâm cong hơn mâm trước và nhìn hầm hố hơn.

Đó là tí hiểu biết của em về mâm.
Sau khi chơi mâm, thì mình phải chơi thêm bộ thắng cho nó đẹp đồng bộ luôn. Thế là lại nghiên cứu chơi bộ thắng.
Sau một thời gian ngâm cứu, thế là em quyết định mua một bộ thắng Brembo cho em nó

bộ thắng này phải đi kèm với bộ đĩa của xe honda S2000. Bộ đĩa zin của xe civic không đi kèm với bộ thắng này được vì đường kính bộ đĩa zin civic nhỏ hơn

Các bác nghĩ xem, bộ thắng Brembo này đi chung với bộ mâm của em nhìn có hợp không? ;-)

Hạng B2
12/5/08
131
5
18
Sau khi mua được bộ thắng Brembo, suy đi tính lại mâm xe tem màu xanh, ốc màu xanh, van xe màu xanh, chơi bộ thắng màu đỏ, có vẻ như là không hợp cho lắm. Thế là em lại mày mò tìm bộ thắng nào đó có màu xanh cho nó hợp.
Cuối cùng cũng có

Chơi được bộ thắng thì thay luôn bộ má thắng mới cho nó hợp luôn. Sẵn thay trước thì thay sau luôn
Má phanh trước PROJECT MU HC+

Má phanh sau PROJECT MU BSPEC

Bộ thắng trước

Thay bộ thắng thì phải thay tổng thể luôn nên em phải thay một số thứ mới như

bộ đĩa RDA

bộ dây thắng HEL PERFPRMANCE BRAKELINE KIT (màu xanh luôn, hehe)

bộ dầu thắng PROJECT MU G-FOUR 335

Cuối cùng sau vài tháng đợi chờ, nghiên cứu, tìm tòi, ngắm tới ngắm lui, em có một bộ như này đây :)

Ước muốn của em cuối cùng cũng thành công

Cảm giác lái khi có một bộ mâm mới và bộ thắng mới. Xe chạy dằn hơn so với mâm cũ, nhưng chân thắng thì phải nói là quá tuyệt vời. Khác biệt rõ rệt so với thắng zin của hãng. Thắng rất êm và rất là chắc chắn. Có một kinh nghiệm em muốn chia sẻ với các bác khi độ thắng, đặc biệt là về má phanh. Lần đầu tiên em đặt bộ má phanh TYPE HC+, là má phanh chuyên dùng để đua xe. Mình cứ nghĩ rằng chạy bình thường, dùng má phanh xe đua thì hy vọng nó tốt hơn. Nhưng thật sự thì dùng má phanh xe đua, khi bác đạp thắng thì sẽ rất là gắt. Khi mới lắp về, em thấy nó gắt quá, nghĩ là thắng có vấn đề. Điện thoại hỏi tụi thợ thì họ bảo rằng vì em dùng má phanh xe đua nên nó là như vậy. Cuối cùng em phải mua một bộ má phanh khác TYPE NS, chuyên dùng cho chạy bình thường, thì cảm giác thắng là trên cả tuyệt vời. Êm và chắc chắn
Thôi, em xin tạm dừng tiếp đây :) lần sau em sẽ nói thêm một vài món khác như bộ throttle controller (xin lỗi, em không biết tiếng Việt gọi là gì, nhưng thiết bị này dùng để điều chỉnh độ phản hồi của chân ga), bộ rèm che nắng, bộ gương chỉnh điện (cái này thì cũng bình thường, nhưng nó cũng nằm trong phần độ xe của em luôn, hehe), bộ thanh giằng trợ lái...........

• Like
Reactions: Tê tê
Hạng D
8/1/19
1.579
2.203
121
hiện em nó còn ko bác, update hình ảnh tham khảo với, mình cũng đang ngiên cứu chơi civic 2.0 gen 8 !