Hạng B2
12/3/12
325
4
18
35
Vừa qua em có đọc được bai viết về việc bơm lốp bằng Nito có nội dung sau :
"
Bơm khí nitơ là một liệu pháp an toàn cho lốp xe của bạn khi lăn bánh trên những con đường nóng rát giữa trưa hè. Đây là xu hướng tất yếu bởi khí nitơ đã khẳng định đặc tính ưu việt hơn hẳn so với khí bình thường. Những bệnh thường gặp trong thời tiết khí nóng, ma-sát giữa lốp và mặt đường, ma-sát giữa má phanh, vành và lưới lốp luôn sinh nhiệt. Đây là tác nhân làm không khí trong lốp xe dãn nở khiến lốp bị “pan”, mất độ bám đường cần thiết và rất nguy hiểm khi xe đi tốc độ cao. Ngoài ra bột lốp cao su có thể tạo nên thể hơi vinyl dễ cháy khi môi trường bên trong quá nóng, gây nổ lốp. Với đặc tính khí trơ, nitơ không tham gia các phản ứng hóa học trong nhiệt độ phòng nên "hiệu ứng phụ" do nhiệt độ trong lốp sẽ được giảm tối đa"

Theo các bác nhũng chia sẽ trên có đúng không và cần bổ sung thêm gì nữa không ạ >

Hạng C
24/12/12
997
6
38
41
Xì Phố
ngay cây xăng Vòng Xoay Hàng Xanh có DV này, kinh nghiệm của em là phí tiền, kết quả là Nguyễn Y Vân :cool:

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Re:Bơm lốp bằng khí ni tơ - Bác nào đã có kinh nghiệm xin vào chia sẻ

Bơm ni tơ chắc chắn là tốt ạ, ko bổ ngang cũng bổ dọc....tuy nhiên nó phải là ni tơ tinh khiết tới 99.9% .....Còn cái họ bơm vào bánh xe cho mình là cái j, có trời mới biết...Do vậy em thích giữ áp suất lốp đúng, chứ chả chơi món kia ạ...vì trong ko khí cũng khoảng 78% là ni tơ roài....

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/7/12
412
47
28
48
Dalat&TPHCM

Em cũng bơm, bổ béo gì thì hậu xét!:D

Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn

BƠm làm gì cho phí tiền

Hạng B1
27/9/07
57
1
8

được cái tinh thần vui vẻ

Hạng B2
28/1/12
101
0
0
Hanoi Thanhhoa

E đi ỉn 4 năm cũng dùng nito Liên tục, chưa thấy nổ lốp bao giờ , yên tâm hơn. Khoảng 1 tháng 1 lần bơm ( ko biết vành của e có vđề gì ko) mỗi lần bơm bổ xung mất 20k, kể ra cũng phí tiền.
Nhưng lần này mua xe khác e vẫn bơm nito. Hjhj

Hạng D
19/10/09
4.729
14.261
113
Tel : 0949999684 .

Khí Nito trong lốp xe cho độ ổn định áp suất cao hơn .Có nghĩa là khi lốp thay đổi nhiệt độ thì áp suất nó vẫn rất ít thay đổi .Khí Nitro gần như là trơ.Hạn chế phù hay nổ lốp do nhiệt độ
Khí Nitro ít bị thoát qua lốp hơn là khí thường nhiều oxy
Khí Nitro thì không có hơi nước và oxy như khí thường vì vậy nó không gây oxy hóa và ăn mòn lốp với vành bánh xe
Tính ổn định nhiệt và ổn định áp suất ảnh hưỡng 1 phần đến vấn đề nhiên liệu ít hao.
Tác dụng của nó thật sự không thể nhận biết hay cảm nhận ngay trừ mấy tay chạy xe đua.
Giá thành của nó rất đắt với lần đầu bơm em tham khảo hình như từ 3-10 Usd/bánh xe.
Giá thành máy thu khí Nitro em tham khảo hình như chẳng rẻ tí nào

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55

bơm khí N2 thì tốt hơn, nhưng hơn bao nhiêu % so với không khí (bình thường) thì chưa rõ, ai có điều kiện thì dùng cái tốt hơn thôi !