Tập Lái
11/3/16
9
2
3
44
Bơm trợ lực tay lái bị hú, Mazda 3 hatchback 2010

Ảnh minh hoạ
Chào các anh em,
Tôi có con Mazda 3 hatchback 2010, bản nhập Taiwan, cách đây vài tháng nhìn thấy ống dầu trợ lực lái bị rịn dầu nên đưa vô gara thay ống, sau khi thay về thì có tiếng hú o o o của bơm, mỗi khi đánh lái thì nó ré lên nhẹ nhẹ.[pagebreak][/pagebreak]

Chạy lại gara thì nó bảo hư bơm, haizzzz thiệt chả biết sao, trong khi trước đó ko kêu.
Vậy các bác biết chổ nào uy tín để tôi có thể đem xe ra cho thợ xem ko, nghe nói thay cái bơm này cũng chát, có cách nào phục hồi ko ạ.
Xin cám ơn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/10/09
4.705
14.046
113
Tel : 0949999684 .
Ống dầu bấm không dùng được .Anh coi cái ống có thể bấm hoặc hạn không . Nếu anh đánh lái vẫn nhẹ thì khả năng hư hỏng bơm rất thấp .

Tập Lái
11/3/16
9
2
3
44
Tay lái vẫn nhẹ nhàng êm ái bạn ơi, có điều tiếng ro ro đó nó vọng vào khoang xe, xe chạy nhanh thì sẽ ít chú ý thấy, chứ chạy chậm nghe rõ lắm.
Bây giờ ko biết sao nữa, bữa thay thì gara bảo thay ống chứ ko phải bấm.
Cám ơn bạn nha.

Hạng D
19/10/09
4.705
14.046
113
Tel : 0949999684 .
Tay lái vẫn nhẹ nhàng êm ái bạn ơi, có điều tiếng ro ro đó nó vọng vào khoang xe, xe chạy nhanh thì sẽ ít chú ý thấy, chứ chạy chậm nghe rõ lắm.
Bây giờ ko biết sao nữa, bữa thay thì gara bảo thay ống chứ ko phải bấm.
Cám ơn bạn nha.

Coi cái ống là biết liền .

• Like
Reactions: LienVu
Hạng B2
18/12/14
197
74
28
38
Binh Phuoc, Vietnam
xe em ko phải mazda nhưng bị y như bác. phục hồi thướt lái gắng vào chạy khoản 70 km/h xe hú khó chịu. khi đánh lái cũng có tiếng kêu ro ro. đánh hết lái càng nghe rõ. trước khi đem vào gara chỉ bị nặng lái (ko bị hú). giờ phục hồi thướt lái xong rồi gắng vào thì bị. đamg thay ruột bơm thử. ngay bay giờ 17h58 đang ở gara. có gì xong em cập nhật tiếp.
ps: xe em mitsu cái bơm báo trên 22 triệu.

Hạng B2
18/12/14
197
74
28
38
Binh Phuoc, Vietnam
18h10 cập nhật tình hình là thây ruột bơm mới vào vẫn bị. phát hiện tháo day curoa ra thì hết hú. đang nghiên cứu. còn khi đánh lái bơn vẫn kệu ro ro.

• Like
Reactions: D23
Tập Lái
22/8/14
42
51
18
HCM
quocteav.com
Theo mình nghĩ kg đồng bộ rồi. Anh xem thay ống dẫn dầu có xịn kg, hoặc thông số không đúng, phải có thông số dự phòng khi thay. Trước xe cũ của mình cũng bị ( kg phải mazda), thay đi thay lại mấy laọi dây mới dc.

Hạng B2
18/12/14
197
74
28
38
Binh Phuoc, Vietnam
tình hình là xe em hú giảm đáng kể. chắc 80%. thay ruột bơm mới. nhưng khi ôm quay đầu xe đánh hết lái xe bơm vẫn kêu ro ro.. chấp nhận.

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
tình hình là xe em hú giảm đáng kể. chắc 80%. thay ruột bơm mới. nhưng khi ôm quay đầu xe đánh hết lái xe bơm vẫn kêu ro ro.. chấp nhận.
Không vào Mazda luôn bác ? Bản nhập Taiwan nhập garage ngoài à ?

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
18h10 cập nhật tình hình là thây ruột bơm mới vào vẫn bị. phát hiện tháo day curoa ra thì hết hú. đang nghiên cứu. còn khi đánh lái bơn vẫn kệu ro ro.
nếu đánh lái vẫn nhẹ, bác kêu thay riêng cái puli bơm trợ lực xem có đc ko.
Bơm trợ lực dầu thì mấy khi hư đâu.
Ngoài ra cũng có trường hợp thợ làm ẩu, thay ống, thay dầu trợ lực nhưng không xả air. Nhất là mấy ông thợ ngoài. Bọt khí lẫn trong thước lái cũng phát ra tiếng kêu mỗi khi đánh lái. Tùy mức độ mà kêu nhiều hay ít. Cái này thì xả air cái hết ngay.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: rashoper