Hạng B1
12/6/13
76
7
8
43
Bác nào đã thay bơm xăng Doblo cho em hỏi là khi tháo bơm cũ ra thì dùng dụng cụ gì vậy?
Em sắp đi chơi xa nên thủ theo 1 em bơm xăng cho chắc cú. Muốn tháo cái bơm xăng trên sàn xe thì chắc rằng phải có tool gì đặc biệt nếu không thì đố mà tháo ra được.

Hạng C
26/3/12
583
224
43
Bác thay luôn cho rồi.Chứ thủ sẳn chi nếu nó đã không làm bác an tâm.

Hạng B2
31/8/13
171
144
43
tuoc vit va tip 8, tip 7 , cle 13 5 phut la xong, de nhu lam viec do thoi

Hạng B1
14/12/12
66
7
8
HCM
Bác tháo khoảng hơn chục con bulon trên sàn xe ra là xong. Trước đây em cũng nghĩ là công việc nguy hiểm, dễ cháy nổ, nên đem đến gara đưa thợ làm. Nhưng sau khi em chứng kiến bác thợ MK làm thì lại nghĩ mình làm sẽ cẩn thận hơn và tốt hơn :)
Điều kiện cần và đủ là một chỗ thoáng khí, cách ly khỏi các nguồn gây nguy hiểm cũng như có thể bị gây huy hiểm :D. Làm vệ sinh sạch nắp bơm xăng và chỗ sàn chung quanh, tháo bulon gắn nắp bơm xăng vào sàn rồi nhấc ra cả cụm. Che phủ nắp bình xăng tạm thời để không lọt bụi cũng như hạn chế rủi ro. Quan sát cách đi dây bơm xăng hiện tại rồi tháo ra gắn cái mới vào y như vậy. Gắn bơm Bosche bác có thể cần cái cổ dê.

Cảm ơn bác nopower nhắc vụ tháo dây bình. Bác chủ thớt coi hướng dẫn kèm hình ảnh ở đây: http://www.otosaigon.com/forum/Hu-bom-xang-Siena-13-m7600342.aspx

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/2/12
1.022
1.969
113
astroboy nói:
Bác tháo khoảng hơn chục con bulon trên sàn xe ra là xong. Trước đây em cũng nghĩ là công việc nguy hiểm, dễ cháy nổ, nên đem đến gara đưa thợ làm. Nhưng sau khi em chứng kiến bác thợ MK làm thì lại nghĩ mình làm sẽ cẩn thận hơn và tốt hơn :)
Điều kiện cần và đủ là một chỗ thoáng khí, cách ly khỏi các nguồn gây nguy hiểm cũng như có thể bị gây huy hiểm :D. Làm vệ sinh sạch nắp bơm xăng và chỗ sàn chung quanh, tháo bulon gắn nắp bơm xăng vào sàn rồi nhấc ra cả cụm. Che phủ nắp bình xăng tạm thời để không lọt bụi cũng như hạn chế rủi ro. Quan sát cách đi dây bơm xăng hiện tại rồi tháo ra gắn cái mới vào y như vậy. Gắn bơm Bosche bác có thể cần cái cổ dê.
Nhớ tháo cọc âm bình ra trước khi làm nhé bác. bơm bosch thì phải chế jack lại.