Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Lãi suất tăng là một dấu hiệu không tốt cho BĐS, còn Bùm hay không thì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác như: nguồn tiền, dòng tiền và thậm chí cơ cấu đầu tư ... Cá nhân mình đánh giá, nếu thị trường có bùm thì chỉ mang tính chất cục bộ (những khu vực bị đẩy lên quá cao), hoặc đóng băng, giảm giao dịch, còn nếu cho rằng giá sẽ giảm mạnh, giảm sâu thì rất khó. Thực ra với sự phát triển như của TP.HCM ở thời điểm hiện tại nó khiến cho BĐS đang lập một mặt bằng giá mới, và mức giá này nếu so sánh với một vài khu vực khác thì dư địa phát triển vẫn còn rất nhiều. Mình hay có thói quen lang thang và hỏi giá, hỏi đủ thứ hết, từ bất động sản hay bất cứ thứ gì mình mua. Mình có bà chị vợ lấy chồng Đài Loan nhưng vẫn kinh doanh tại VN, bà cũng đem tiền mua nhà ở SG cho thuê, chỉ mua căn hộ nhỏ ở Đài Trung làm chỗ ở, giá cỡ 5tỷ tiền mình (chứ Đài Bắc mua không nổi, giá căn hộ ở Đài Bắc, không phải vị trí kim cương như Q1, thì giá ngó cũng...gãy cổ). Trước mình đi Thái cũng vậy, có người bạn Thái, làm quản lý đơn hàng may mặc ở VN rất rành tiếng Việt, lương tháng tính TV cũng 70-80tr/tháng, bữa qua Thái nhờ dẫn đi, bạn đó cũng nói cả hai vợ chồng làm tính ra hơn 110 - 120 tr/tháng mà vẫn mua ko nổi căn hộ ở Bankok, phải mua cách khá xa trung tâm mà còn...trả góp, mình cũng ko tiện hỏi giá bao nhiêu vì...ngại. Bữa qua Quảng Châu, hai vợ chồng đi gặp đối tác ở Hoa Đô, một quận ngoại thành của Quảng Châu, cách khoảng 30-35km so với quận TT thành phố Quảng Châu như Việt Tú..., khu Hoa Đô quy hoạch tương đối đẹp, nhưng nhìn chung thì vẫn giống giống Bình Dương bên mình. Tán gẫu với bác tài (do bà xã mình là người...Bông), hỏi ông, căn hộ ở Hoa Đô cỡ bn/mét, ông nói tốt khoảng 20k tệ/met, còn thường thường thì 16-18k tệ/met. Mà khu đó thuộc dạng...Hóc Môn của mình thôi. Thu nhập trung bình của Quảng Châu khoảng 15-20tr tháng/người, tính ra cũng tương đương thu nhập trung bình của riêng dân TP mình.
Giá nhà Vn vẫn rẻ nếu so sánh với các nước khác. Nhưng vấn đề nội lực tài chính của phần lớn người dân chưa hấp thụ được mức giá đó mới là vấn đề. Nên giá vẫn sẽ phải lên nhưng sẽ có điều chỉnh để tăng trưởng kinh tế đuổi kịp rồi tăng tiếp. Nói mà bùm hẳn thì chắc khó lắm :)

Hạng B1
8/5/17
65
70
18
30
Lãi suất tăng là một dấu hiệu không tốt cho BĐS, còn Bùm hay không thì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác như: nguồn tiền, dòng tiền và thậm chí cơ cấu đầu tư ... Cá nhân mình đánh giá, nếu thị trường có bùm thì chỉ mang tính chất cục bộ (những khu vực bị đẩy lên quá cao), hoặc đóng băng, giảm giao dịch, còn nếu cho rằng giá sẽ giảm mạnh, giảm sâu thì rất khó. Thực ra với sự phát triển như của TP.HCM ở thời điểm hiện tại nó khiến cho BĐS đang lập một mặt bằng giá mới, và mức giá này nếu so sánh với một vài khu vực khác thì dư địa phát triển vẫn còn rất nhiều. Mình hay có thói quen lang thang và hỏi giá, hỏi đủ thứ hết, từ bất động sản hay bất cứ thứ gì mình mua. Mình có bà chị vợ lấy chồng Đài Loan nhưng vẫn kinh doanh tại VN, bà cũng đem tiền mua nhà ở SG cho thuê, chỉ mua căn hộ nhỏ ở Đài Trung làm chỗ ở, giá cỡ 5tỷ tiền mình (chứ Đài Bắc mua không nổi, giá căn hộ ở Đài Bắc, không phải vị trí kim cương như Q1, thì giá ngó cũng...gãy cổ). Trước mình đi Thái cũng vậy, có người bạn Thái, làm quản lý đơn hàng may mặc ở VN rất rành tiếng Việt, lương tháng tính TV cũng 70-80tr/tháng, bữa qua Thái nhờ dẫn đi, bạn đó cũng nói cả hai vợ chồng làm tính ra hơn 110 - 120 tr/tháng mà vẫn mua ko nổi căn hộ ở Bankok, phải mua cách khá xa trung tâm mà còn...trả góp, mình cũng ko tiện hỏi giá bao nhiêu vì...ngại. Bữa qua Quảng Châu, hai vợ chồng đi gặp đối tác ở Hoa Đô, một quận ngoại thành của Quảng Châu, cách khoảng 30-35km so với quận TT thành phố Quảng Châu như Việt Tú..., khu Hoa Đô quy hoạch tương đối đẹp, nhưng nhìn chung thì vẫn giống giống Bình Dương bên mình. Tán gẫu với bác tài (do bà xã mình là người...Bông), hỏi ông, căn hộ ở Hoa Đô cỡ bn/mét, ông nói tốt khoảng 20k tệ/met, còn thường thường thì 16-18k tệ/met. Mà khu đó thuộc dạng...Hóc Môn của mình thôi. Thu nhập trung bình của Quảng Châu khoảng 15-20tr tháng/người, tính ra cũng tương đương thu nhập trung bình của riêng dân TP mình.

Đúng rồi ngoài dòng tiền trong nước thì còn có dòng tiền nước ngoài, rất lơn bà rất nhiều. Nhưng nhu cầu chính của dòng tiền này vẫn là đầu tư. Và nó phụ thuộc vào sức khoẻ của nền kinh tế VN=> Nếu trong nước mà bùm thì cũng sẽ kéo theo làng sóng tháo chạy của NDT nc ngoài.
Chắc chán giá sẽ không rớt vì còn nhu cầu thật nhưng nó sẽ đóng băng đến khu nào Nền KT phục hồi. Nhưng theo minh nghỉ nếu lần nay mà bùm rồi thì sẽ rất khó phục hồi như lần trước vì VN gần như đã sử dụng gần cạn các dòng tiền từ vốn vay cho đến đầu tư hổ trợ của nc ngoài.

Hạng B2
20/8/18
196
432
63

em đọc thích còm của bác, rất nhiều thông tin hữu ích

• Like
Reactions: Đồng xanh
Hạng C
11/9/12
518
276
63
HCM
kqxs3m.com
E nghĩ có 3 nơi trú/cầm hơi luc này:
- bds trung tâm, nhà đất thì ko nói, còn căn hộ thì chơi luôn cao cấp thứ thiệt chớ đừng dạng ba rọi, bỏ qua khúc bình dân.
- Đất vùng xa, khu dân cư ổn định, ko phải khu dự án lướt lát.
- Vàng, nhưng hơi ngại vàng ở VN bị độc quyền.

8/8/16
1.734
2.891
113
Thêm nữa giá bây giờ cũng bằng hay rẻ hơn Jakarta thôi nhé, không có gì bong bóng cả. Gửi các bác tham khảo nhà 194m2 cách Jakarta trung tâm 10km giá 6,9 tỷ vnd
https://www.rumah123.com/en/sale/jakarta-barat/house/
@nongbichhue " Đây là nhà hay căn hộ ? link m vô ko dc
Căn hộ 6800 tr/194 ~35 tr/m2 thì= SG
E nghĩ có 3 nơi trú/cầm hơi luc này:
- bds trung tâm, nhà đất thì ko nói, còn căn hộ thì chơi luôn cao cấp thứ thiệt chớ đừng dạng ba rọi, bỏ qua khúc bình dân.
- Đất vùng xa, khu dân cư ổn định, ko phải khu dự án lướt lát.
- Vàng, nhưng hơi ngại vàng ở VN bị độc quyền.
OK,mấy bác bổ sung thêm

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/1/08
153
83
28
Nhu cầu ở là có thực nhưng đa số toàn vay cả. Mua căn hộ cũng vay, nhà phố cũng vay. Đất nên vay núp dưới bóng vay tiêu dùng. Hiện các ngân hàng đã có động thái tăng lãi suất, Giá BDS bắt đầu vượt tầm, giao dịch mua bán bắt đầu chậm lại, năm 2019 dự báo lạm phát tăng cao do xăng tănh giá. Các yếu tố hội tụ gần như đầy đủ rồi
Em đang găm tiền chờ bùm nhảy vào kiếm em nào có cash flow hàng tháng, rồi về ở ẩn cmn luôn cho rồi. Suốt ngày theo dõi mệt quá he he

• Like
Reactions: trantrungbn
Hạng C
4/6/12
869
1.549
93
Ho Chi Minh
Lại tiếp thớt nổ nữa à ....Vậy em chân thành với mấyanh là cứ ôm và mua tiếp nhé . Kinh nghiệm từ năm 2016 đến giờ cứ thớt nói sắp nở là thị trường tăng phi mã ....Nhớ lần đó mấy thớt của bác Tiger7x ...giờ bác ấy đầu thai vào nick nào rùi vại mấy anh?

Hạng F
12/10/16
7.496
6.352
113
Lại tiếp thớt nổ nữa à ....Vậy em chân thành với mấyanh là cứ ôm và mua tiếp nhé . Kinh nghiệm từ năm 2016 đến giờ cứ thớt nói sắp nở là thị trường tăng phi mã ....Nhớ lần đó mấy thớt của bác Tiger7x ...giờ bác ấy đầu thai vào nick nào rùi vại mấy anh?
:D "dương đông kick tây" tung hỏa mù chưa bao giờ lỗi thời

Hạng B2
31/3/17
221
336
68
Các bác có đi ra ngoài mới thấy, cái SG mình lớn như thế nào so với Jakata, lại càng k thể so sánh với Shanghai được. Để có được cơ sở hạ tầng như Shangai bây giờ chắc SG phải cần 100 năm nữa...Mỗi thị trường có mức độ minh bạch khác nhau nên sẽ có những rủi ro và hành vi khác nhau.
TQ đã làm rất tốt vấn đề tài chính cho vay khi mua nhà và chống đầu cơ nên mới phát trên như bây giờ mà vẫn có thành phố ma đấy.