Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
hehe... trên này chém gío là chính. nghe thì nghe chơi thế thôi. chứ đi vào mua đất đầu tư để có lời thật nó lại là câu chuyện khác.
các bác mới nhập môn càng đọc sẽ càng cảm thấy rối tung rối mù ko biết bắt đầu từ đâu (cái gì trc cái gì sau... cái gì là cốt lõi vấn đề dù tiền đề của cuộc chơi quanh đi quẩn lại cũng chỉ nhiêu đó thứ).
Xắp xếp đc thứ tự cần ưu tiên để quản lý cuộc chơi, cách hành binh và cầm tiền trong tay rồi mới là thật .... mà cái này thì chả ai nói :):):)
Bà nội chợ mới đi chợ về chém gió tý các bác đừng chửi nhen
mình hay nói huỵch toẹt vào bản chất vấn đề (ko màu mè hoa lá cành mang màu sắc huyền thoại) nên thường bị ném đá hội đồng kkkkk

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
13/6/16
95
1.500
133
Có 1 anh lão làng dính boom ở đợt trước banh xác xong đợt này ảnh về tỉnh gầy sòng. Gầy lại được nhờ phân lô vs bán nền, sang các nền to. Anh chỉ nói mình 1 câu khi mình ôm trái boom của anh: “em đi về vùng xa thì cứ mặt tiền mà mua, thà mua mắc còn hơn chơi đất to dính boom là ngậm sâm”.
P/s: chắc sắp bùm thiệt nên thấy mấy cá mập,cọp beo ảnh nắp mấy nay rãnh tay lên chia sẻ những kinh nghiệm thiệt quý báu.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Có 1 anh lão làng dính boom ở đợt trước banh xác xong đợt này ảnh về tỉnh gầy sòng. Gầy lại được nhờ phân lô vs bán nền, sang các nền to. Anh chỉ nói mình 1 câu khi mình ôm trái boom của anh: “em đi về vùng xa thì cứ mặt tiền mà mua, thà mua mắc còn hơn chơi đất to dính boom là ngậm sâm”.
P/s: chắc sắp bùm thiệt nên thấy mấy cá mập,cọp beo ảnh nắp mấy nay rãnh tay lên chia sẻ những kinh nghiệm thiệt quý báu.
hahaha.. sự thực hay mất lòng. nhưng bé thì cứ huỵch toẹt bé trình bày thôi chứ ko hoa hòe hoa sói để mấy Newbies lại rối tung rối mù.. chả biết đâu mà lần để rồi mãi cứ phải chạy theo các câu chuyện truyền kỳ mang màu sắc nửa hư nửa thực, đến cuối đời vẫn ngẩn tò te với câu hỏi "túm váy lại thì whats is it?". tội nghịp kkkkk

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
23/6/13
1.881
4.863
113
Đừng ham mặt tiền
https://vnexpress.net/thoi-su/dang-ngu-trong-nha-vo-chong-bi-xe-ben-tong-chet-3899094.html

Giỡn chứ có vẻ nhà hẽm to có lề kết nối tốt, diện tích nhà to rộng vẫn khá ngon hơn nhiều căn mt á...

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Đừng ham mặt tiền
https://vnexpress.net/thoi-su/dang-ngu-trong-nha-vo-chong-bi-xe-ben-tong-chet-3899094.html

Giỡn chứ có vẻ nhà hẽm to có lề kết nối tốt, diện tích nhà to rộng vẫn khá ngon hơn nhiều căn mt á...
đi tỉnh nên chơi MT bác ạ. mà phải MT xịn giữa chốn đông dân mới ăn (tức là đường hiện hữu nhà nc xây ấy. chứ MT trong dự án CDT tự vẽ tự xây thì yếu thế vì ko có dân đi qua đi lại lúc nổ boom thì vẫn là con đường ma thôi. đường nhà nc xây thì đều là những con đường ko thể ko xây nên có nổ boom thì dân vẫn cứ phải qua đi lại. mà có dân đi qua đi lại thì có thể cho thuê xây làm quán cafe bán hàng tốt... nên thanh khoản vẫn ok )

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
13/6/16
95
1.500
133
đi tỉnh nên chơi MT bác ạ. mà phải MT xịn giữa chốn đông dân mới ăn (tức là đường hiện hữu nhà nc xây ấy. chứ MT trong dự án CDT tự vẽ tự xây thì yếu thế vì ko có dân đi qua đi lại lúc nổ boom thì vẫn là con đường ma thôi. đường nhà nc xây thì đều là những con đường ko thể ko xây nên có nổ boom thì dân vẫn cứ đi phải qua đi lại. mà có dân đi qua đi lại thì có thể cho thuê xây làm quán cafe bán hàng tốt... nên thah khoản vẫn ok )
mua mấy cái mặt tiền chính mặc dù miếng đất 3 tỏi cho thuê chỉ được 4-5tr chí ít nó còn có giá, còn hơn ôm mảnh to vật vả mà ko ai thuê, em ôm đường chính đẹp đẻ nhà dân phủ 30-40%, cách cái siêu thị có vài trăm m, nhà đang lên ầm ầm mà mấy nay rao bán bớt mà cũng ko thấy ai quan tâm, chắc đợt này ngậm sâm rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
4/1/11
618
1.421
93
Mình có cái nhìn vầy.
Bác nào ở quận/huyện khác mà thấy như những cái mình thấy thì bổ sung.
Cá nhân mình thì đầu tư nhiều chổ ở SG và một số tỉnh thành (từ 2017 đến giờ) nên ko đủ time đi hết các quận/huyện ở SG.
Quan điểm mình nêu là cảm quan cá nhân ko có ý dìm hàng khu vực nào, bởi chính những khu vực nếu có đề cập thì lượng m2 nắm giữ của mình cũng ko nhó.

Từ giữa 2016, nội bộ nhân sự SG có sự mất ổn định, sau đó là một loạt các vấn đề đai bị khui ra. Hệ quả là gần đây một loạt công trình hạ tầng bị đình trệ (ko rõ nguyên nhân). Tại Q9, các công trình như: cầu Tăng Long, Cầu gì quên tên trên đường ĐXH, cầu gì bắt qua sông Ông Nhiêu, khu 66ha dành cho chuyên gia KCNC, khu SG Post city, đường Song Hành cao tốc, đường Song Hành XLHN, tuyến Metro, ... bị ngưng trệ, ko thi công hoặc giản tiến độ, làm cho thời gian hoàn thành bị kéo dài ko hạn định.

Sự hoang vắng giờ lại cộng hưởng bởi sự “hoang tàn, nhếch nhác”. Làm cho kỳ vọng của người đầu tư giảm sút hay nói cách khác là “niềm tin” bị lung lay.

Trong khi đó, nhà làm chính sách lại tung ra bao nhiêu thông tin nhằm cũng cố hoặc bơm thêm “niềm tin” cho thị trường. Như: dành 96k tỷ xây dựng cầu đường (quận 9 có 6 cầu dự xây trong danh sách), thành phố thông minh, vân vân và mây mây. Song hành đó là một lượng tiền khá lớn được bơm ròng từ 2016 đến cuối 2018. Làm cho bđs khắp nơi ko riêng TP giá tăng như ngựa nhảy có thể nói là ko hiểu nổi. (Một sự điều hành chính sách có chủ ý nhìn thấy rõ). Mặt khác, các cơ quan truyền thông viết bài có định hướng góp phần lớn trong việc bơm thổi.

Việc các bác thấy 2019 khó quyết định xuống tiền đầu tư nó được hình thành không riêng gì yếu tố về giá bán. Giá bán chỉ là cái hữu hình các bác có thể nhìn thấy, nhưng những cái vô hình các bác cảm được nhưng chỉ dừng ở mức ... cảm mà ko hình dung nó đến từ đâu. Và cái vô hình là cái mình đã mô tả bên trên.

Các nhà phát triển bđs hoặc lợi ích nhóm họ nhìn thấy và họ thay đổi chiến lược “moi tiền” tiếp tục trong năm 2019 bằng cách tung tin bđa vùng ven sẽ lên ngôi. Ko hà cớ gì cùng 1 thời điểm lại bùng lên thông tin đó, nó hoàn toàn có chủ ý.

Với mình, quan điểm là: ở đâu cũng có thể đầu tư bđs, thời điểm nào cũng có thể kiếm được tiền từ nó (kể cả ttr bđs bị đóng băng). Chỉ có điều, đầu tư bđs ko chỉ có việc bỏ tiền ra mua và ngồi chờ nó tăng giá để bán. Phải lắc não nhiều lần và tốn khá nhiều calori mới có thể ra được quyết định. BĐS là một thứ hàng hoá có tính thanh khoản kém nhất so với các loại trong rỗ hàng hoá. Cần phải tỉnh táo, chắt lọc, cân đo đong đếm, hiểu tương đối về pháp luật có liên quan, có kiến thức xh vừa đủ, ... đừng chạy theo đám đông, phải có chính kiến riêng của minh.

PS: tính gõ nhiều cho chi tiết mà mỏi tay quá :D
Lời ít ý nhiều, và mở ra nhiều câu hỏi cho chúng ta chiêm nghiệm :) đợi xem qua kỳ đại hội tới tình hình SG có êm không.
Lúc đầu thấy bác chia sẻ các nhà làm chính sách bơm niềm tin, kết thúc bác cũng cấp thêm chút niềm tin nữa cùng với sự thận trọng :)

Hạng B1
13/6/16
95
1.500
133
Mình có cái nhìn vầy.
Bác nào ở quận/huyện khác mà thấy như những cái mình thấy thì bổ sung.
Cá nhân mình thì đầu tư nhiều chổ ở SG và một số tỉnh thành (từ 2017 đến giờ) nên ko đủ time đi hết các quận/huyện ở SG.
Quan điểm mình nêu là cảm quan cá nhân ko có ý dìm hàng khu vực nào, bởi chính những khu vực nếu có đề cập thì lượng m2 nắm giữ của mình cũng ko nhó.

Từ giữa 2016, nội bộ nhân sự SG có sự mất ổn định, sau đó là một loạt các vấn đề đai bị khui ra. Hệ quả là gần đây một loạt công trình hạ tầng bị đình trệ (ko rõ nguyên nhân). Tại Q9, các công trình như: cầu Tăng Long, Cầu gì quên tên trên đường ĐXH, cầu gì bắt qua sông Ông Nhiêu, khu 66ha dành cho chuyên gia KCNC, khu SG Post city, đường Song Hành cao tốc, đường Song Hành XLHN, tuyến Metro, ... bị ngưng trệ, ko thi công hoặc giản tiến độ, làm cho thời gian hoàn thành bị kéo dài ko hạn định.

Sự hoang vắng giờ lại cộng hưởng bởi sự “hoang tàn, nhếch nhác”. Làm cho kỳ vọng của người đầu tư giảm sút hay nói cách khác là “niềm tin” bị lung lay.

Trong khi đó, nhà làm chính sách lại tung ra bao nhiêu thông tin nhằm cũng cố hoặc bơm thêm “niềm tin” cho thị trường. Như: dành 96k tỷ xây dựng cầu đường (quận 9 có 6 cầu dự xây trong danh sách), thành phố thông minh, vân vân và mây mây. Song hành đó là một lượng tiền khá lớn được bơm ròng từ 2016 đến cuối 2018. Làm cho bđs khắp nơi ko riêng TP giá tăng như ngựa nhảy có thể nói là ko hiểu nổi. (Một sự điều hành chính sách có chủ ý nhìn thấy rõ). Mặt khác, các cơ quan truyền thông viết bài có định hướng góp phần lớn trong việc bơm thổi.

Việc các bác thấy 2019 khó quyết định xuống tiền đầu tư nó được hình thành không riêng gì yếu tố về giá bán. Giá bán chỉ là cái hữu hình các bác có thể nhìn thấy, nhưng những cái vô hình các bác cảm được nhưng chỉ dừng ở mức ... cảm mà ko hình dung nó đến từ đâu. Và cái vô hình là cái mình đã mô tả bên trên.

Các nhà phát triển bđs hoặc lợi ích nhóm họ nhìn thấy và họ thay đổi chiến lược “moi tiền” tiếp tục trong năm 2019 bằng cách tung tin bđa vùng ven sẽ lên ngôi. Ko hà cớ gì cùng 1 thời điểm lại bùng lên thông tin đó, nó hoàn toàn có chủ ý.

Với mình, quan điểm là: ở đâu cũng có thể đầu tư bđs, thời điểm nào cũng có thể kiếm được tiền từ nó (kể cả ttr bđs bị đóng băng). Chỉ có điều, đầu tư bđs ko chỉ có việc bỏ tiền ra mua và ngồi chờ nó tăng giá để bán. Phải lắc não nhiều lần và tốn khá nhiều calori mới có thể ra được quyết định. BĐS là một thứ hàng hoá có tính thanh khoản kém nhất so với các loại trong rỗ hàng hoá. Cần phải tỉnh táo, chắt lọc, cân đo đong đếm, hiểu tương đối về pháp luật có liên quan, có kiến thức xh vừa đủ, ... đừng chạy theo đám đông, phải có chính kiến riêng của minh.

PS: tính gõ nhiều cho chi tiết mà mỏi tay quá :D
Em chỉ nhớ là bác từng tắm 2 lần trên 1 dòng sông (bán cái miếng đó xong mua lại với giá cao hơn rồi lại bán) mấy cái này chỉ có cao thủ vừa đu sóng vừa có tầm nhìn bds. Em bái phục mấy lần. Còn quan điểm đầu tư bds của bác em chỉ ghi chi tiết thêm xíu là : “ngày mai dù thế nào ta cũng phải sống” bất động sản hay kinh tế cũng vậy. Dù mai noa có khủng hoảng, sụp đổ abcd thì người ta cũng muốn chỗ ở tốt, nơi có thể làm ra tiền, nơi có thể hưởng thụ ,còn giá ư? Thị trường quyết định. Bds là thứ thích bán cao thì bán chả cần lý do lý trấu gì, còn người mua thì có quyền mua hay ko tuỳ. Ko mua lần sau lại mua người bán kêu giá cao hơn á. Vậy nhưng khi thị trường gãy thì có khi mua giá chỉ 2/3 ban đầu. Cái khác là thị trường bds ở vn bị ảnh hưởng bởi tầm vĩ mô. Đất đai bao la sao ko về ở sx các kiểu mà cứ chui vô mấy chỗ chật hẹp ô nhiễm. Ác cái nó ô nhiểm nó chật chội nhưng mấy cái ko thể thiếu là trường học bệnh viện, khu công nghiệp, cơ chế...thì toàn nằm đây. Đi nhiều nghiệm nhiều thấy nhiều cái thú vị cho 10 năm sau :)

Hạng B1
4/12/18
92
22
8
39
Quan 6
Em xin các bác tư vấn giúp cầm 7 tỉ kẻ Sài Gòn nên mua nhà khu phú lợi quận 8 dt 5x25 3,5 lầu hay mua hẻm Nguyễn Trãi quận 1 5x8 1 chệch 1 lầu??? Giúp e với

Hạng B1
18/11/15
77
133
33
Tp hcm
Em xin các bác tư vấn giúp cầm 7 tỉ kẻ Sài Gòn nên mua nhà khu phú lợi quận 8 dt 5x25 3,5 lầu hay mua hẻm Nguyễn Trãi quận 1 5x8 1 chệch 1 lầu??? Giúp e với
Tính tỷ suất lợi nhuận đi bác. Hai chỗ này cũng đều là nơi được gọi là an toàn.