Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Em cách đây 10 làm lg cũng khá mà bõ vô bank (k phải gửi tk nha) xài rồi cho mượn lung tung, lúc đó mua bds hay vàng thì giờ cũng ngon. hồi đó ngu k nghĩ đến đầu tư...
Còn cái vụ hỗ trợ gd cũng tùy thôi bác, có thể gd hỗ trợ làm mồi thôi. Ng vn nghèo xưa h chú trọng cái nhà , an cư nên dù làm ít tiền cũng ráng + gd + mượn làm tí xa xa... bds lên thì họ cũng đc nhờ...chỉ có số ít làm bao nhiêu sắm cmn iphone, xe xịn giựt le...thì mới khóc thôi..
Nếu gd nào có cái vườn rộng gần mt nông thôn thì họ cũng có thể cắt ra bán đc giá cho con cái...
Em cách đây 10 làm lg cũng khá mà bõ vô bank (k phải gửi tk nha) xài rồi cho mượn lung tung, lúc đó mua bds hay vàng thì giờ cũng ngon. hồi đó ngu k nghĩ đến đầu tư...
Còn cái vụ hỗ trợ gd cũng tùy thôi bác, có thể gd hỗ trợ làm mồi thôi. Ng vn nghèo xưa h chú trọng cái nhà , an cư nên dù làm ít tiền cũng ráng + gd + mượn làm tí xa xa... bds lên thì họ cũng đc nhờ...chỉ có số ít làm bao nhiêu sắm cmn iphone, xe xịn giựt le...thì mới khóc thôi..
Nếu gd nào có cái vườn rộng gần mt nông thôn thì họ cũng có thể cắt ra bán đc giá cho con cái...

Bác nói chuẩn quá, cũng chính vì tích cóp riết mà giờ này em vẫn chạy chiếc Future II từ hồi ra trường tới giờ...vòng lập vay, mua, cày trả nợ nó theo em từ đó tới nay. Với tín hiệu rục rịch tăng lãi suất cho thấy thị trường BĐS sẽ không khả quan trong năm tới, nhưng với tình hình kinh tế yên bình thì em nghĩ vẫn chưa bùm ngay đâu, ít nhất phải đến giữa năm 2019 mới thấy rõ nguy cơ.

Hạng B2
15/6/17
137
796
98
Thực tế thì đại đa số người dân mình chả đủ khả năng mua nhà đâu.
Trong diễn đàn này thì cũng chiếm đa số người có chút ít dư lướt sóng... nhưng nó không đại diện cho số đông toàn dân được.
Bữa tui có đọc bài báo viết nội dung đại khái nói những thế hệ trẻ có gia đình rất hiếm có người có khả năng mua được nhà ra ở riêng nếu không có sự hổ trợ từ gia đình.
Mà suy ra thì thành phần có sự hổ trợ từ gia đình cũng không có nhiều đâu nhé.
Cứ cho là một căn hộ binh dân tầm 1 tỏi đi. Lương tháng dân lao động được nhiêu? Còn phải ăn uống chi tiêu đủ thứ gom góp dè sẻn tích cóp được đến bao giờ mới có đủ 1 tỏi mua căn hộ bình dân chứ !

Em edit post mà ra lộn xóa post
Ý em là đang chửi các ông cò, mệnh giá tiền VN 3,500đ mới = 1 tệ của tàu khựa mà so làm gì.
Còn vấn đề nhà nói đúng ra có khác gì đa cấp đâu, toàn bọn cò kê khống lên kiểu thằng A mua 1 hét giá 4 giảm hẳn 1 bán 3, thằng B mua 3 quất lên hẳn 8 giảm 2 bán 6. Cứ thế...
Nên em mới post cmt đó. Chứ dân nghèo như em ngày ăn cơm 2 bữa phòng trọ thuê ko tăng giá là thấy hạnh phúc lắm rồi.

Hạng B2
10/7/15
417
731
93
34
Đất sẽ tăng nhiều nữa nhưng ko phải thời điểm này vào ra đúng lúc nhất là mấy bác vay bank theo mình nó ko rớt nhiều nhưng đứng cứng ngắc bèo cũng phải 3 năm thời điểm này có tiền e gửi bank hoặc có kèo thật thơm biết múc xong là có lời mới nhảy vô chứ chả dại gì chon vốn 3-4 năm cả ông nào thừa tiền kêu bđs mua ko cần thì vứt đó chả sợ thì e ko chơi vì dân đầu tư phải tính đến lợi nhuận. 1 ông vứt đó và 1 ông ra vào đúng lúc thì ông thứ 2 sẽ ngon hơn rất nhiều

Hạng B1
19/7/18
79
32
18
37
Cách đây tầm 20 năm về trước bình quân một tuần tui làm ra tương đương 2 chỉ rưởi vàng.
Bác pheo trc là người trải qua đỉnh đáy. Bác hào sảng giải bày tâm sự cho ae học hỏi đi.

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Bác pheo trc là người trải qua đỉnh đáy. Bác hào sảng giải bày tâm sự cho ae học hỏi đi.
Tui lói ra đụng chạm rất nhiều người lắm áh !!!

Hạng D
19/3/17
1.364
4.005
113
Mọi chuyện đều có thể có giải pháp. Khi chi phí sống ở Sì phố đắt đỏ,người lao động khó có khả năng mua nhà thì họ sẽ trở về quê hoặc dạt ra vùng ven như Long Thành quê tui chẳng hạn. 600-700tr là đã có miếng đất 100m2 cách thị trấn 2-3 km. Tiện ích xung quanh đầy đủ,có dư tí đất làm mảnh vườn rau nhỏ. Công nhân hiện đang thiếu rất nhiều. 2 VC làm tháng có thể đc 10-20tr sống thoải mái theo cách của họ.

• Like
Reactions: QT75 and thach.sanh
Tập Lái
16/10/18
36
13
13
42
Đất sẽ tăng nhiều nữa nhưng ko phải thời điểm này vào ra đúng lúc nhất là mấy bác vay bank theo mình nó ko rớt nhiều nhưng đứng cứng ngắc bèo cũng phải 3 năm thời điểm này có tiền e gửi bank hoặc có kèo thật thơm biết múc xong là có lời mới nhảy vô chứ chả dại gì chon vốn 3-4 năm cả ông nào thừa tiền kêu bđs mua ko cần thì vứt đó chả sợ thì e ko chơi vì dân đầu tư phải tính đến lợi nhuận. 1 ông vứt đó và 1 ông ra vào đúng lúc thì ông thứ 2 sẽ ngon hơn rất nhiều
thật ra cái này tùy vào của ông nào cầm tiền nữa bác :). Tư duy của ông đầu tư thì sẽ luôn tính đến lợi nhuận rồi (trừ trường hợp bất khả kháng mới vứt đó). Còn ông dùng tiền nhàn rỗi thì khác, thường mua xong vứt đó chờ thời thôi (tại ổng có công việc khác để làm muh hehe). Nói chung giờ chu kỳ khủng hoản kinh tế cũng sắp đến, ông nào có chút tiền nhàn rỗi thì đất, vàng, ngoại tệ mua xong để đó vẫn là lựa chọn tốt nhất rồi :D

Tập Lái
13/1/18
36
57
18
Dầu gì bác cũng đã chọn hướng đi đúng. Nếu như lúc trước bác chưa nhận ra...và liều thì chắc đến giờ tiền tích cóp cho dù có tăng lên vẫn chưa thể mua được một lô nh nhỏ nữa!
Trước đáy tui đã sai lầm...mặc dù lúc ấy tui làm ăn ok mà lại không nghỉ đến chuyện mua đất đai làm gì !
Em nghĩ là ít ai nghĩ là đất đai có giá như bây giờ bác ơi. Như bố vợ em ngày xưa làm vườn được lắm, lúc đó ông kêu nếu mua trên thảo điền khoảng 15 triệu một nền ah :) rồi trước đó, ông ngoại em, bị đánh tư sản, chạy về tân phú làm ao cá, vườn ăn trái, thế mà sau này chuyển vào trong lại bán được 65 cây, chắc thời đó kinh roài !!! :)
Giá nhà chắc chẳng bao giờ xuống được, phần lớn dân sẽ không mua được. Ngay như Thụy sĩ, mấy thằng làm chung lương trên 12K euro, cách đây lâu rồi, nhưng sống tiết kiệm lắm vì nhà toàn mấy triệu franc haha. Giỏi lắm là mua được apartment xa xa...