Hạng C
16/3/14
578
695
143
Bác nghĩ sâu xa quá. Em đồng ý.
Nhưng hiện nay giá lao động nước ta vẫn đang còn rẻ, chính trị ổn định nên vẫn là công xưởng gia công cho các nước phát triển. Chắc vài chục năm nữa đời con chúng ta sẽ gánh hậu quả.

Em ko đồng ý lắm.

Thời kỳ nông nghiệp qua rồi, nc nghèo như Vn đang gia tăng công nghiệp dịch vụ, giảm nông nghiệp. Thế giới ngươi ta còn muốn chuyển hết sang dịch vụ, giảm hết cỡ tỉ trọng công nghiệp. Thời đại công nghiệp hoá sắp hết rồi, chuyển dịch sang thời đại công nghệ số, thông tin. Bác nghĩ xem nc ngoài về đầu tư mở khu công nghiệp, bà con nông dân chuyển sang làm công nhân, lương khá 7,8tr. Hạ tầng xung quanh trường học bệnh viện tiện ích lên theo. Thế hệ thứ 2 con cái của bà con nông dân (giờ là công nhân) phát triển ăn học đủ đầy, cơ hội lên các thành phố lớn theo các ngành công nghệ số, cuộc sống khấm khá hơn cha mẹ chúng. Các cty đầu tư ko hiệu quả làm bà con công nhân mất việc thì họ sẽ đi tìm thằng nhà máy sát bên xin việc, chẳng thể nguyên cả khu đóng cửa dc. Rủi ro cty phá sản mất việc ở đâu chẳng có, ko chỉ kcn. Ko rõ ý vài chục năm nưa đời con cháu gánh hậu quả là sao bác? Hậu quả ko thể quay lại làm nông vì bán hết ruộng vườn? Thiếu hụt thực phẩm, lo phải nhập thêm hàng hoá nông nghiệp, trả tiền nhiều hơn cho bữa cơm trắng, cá mặn do đều là hàng ngoại? Hay biến đổi khí hậu do phát triển công nghiệp?

Có ai nào ở đây ủng hộ nhà nước phát huy nâng cao tỷ trọng nông nghiệp cho VN ko nhỉ, hay ủng hộ Nông Nghiệp trình độ cùi mía VN làm cốt lõi cho kinh tế cả nước ko?

Hạng B1
20/2/17
50
250
53
34
Tư duy phát triển nông nghiệp với an ninh lương thực nó xưa rồi. Việt Nam hồi xưa giá tăng sản lượng lúa, phát triển các giống lúa ngắn ngày, năm làm 3,4 vụ. Sau trở thành nước xuất khẩu nhiều gạo nhất...nhưng người nông dân được gì nào. Sản xuất càng nhiều lúa gạo thì giá càng thấp, ko cạnh tranh nổi gạo Thái Lan do lúa ngắn ngày, phẩm chất kém. Người nông dân thì nghèo, ko sống nổi nghề nông phải tha hương làm cave, cưới chồng ngoại quốc... Đất đai thì bạc màu do dùng quá nhiều phân hoá học, thuốc trừ sâu.

Cái tư tưởng đùn hết mọi gánh nặng cho ng nông dân nên bỏ đi. Càng làm nông nhiều thì càng lỗ, vì làm nhỏ lẻ nên chỉ phí cao, hàng làm ra không thể cạnh tranh với hàng ngoại nhập như đường, đậu nành đến con gà, con vịt, con heo. Hàng nông nghiệp Việt Nam hiện không thể cạnh tranh trên ngày chính sân nhà với hàng nhập khẩu. Liệu có nên tiếp tục đeo cho người nông dân cái gông trách nhiệm quá lớn này?

Tập trung tích lũy đất sản xuất để tạo nên những vùng sản xuất lớn, sản xuất bằng máy móc mới sản xuất ra đc nhiều mà chất lượng vẫn tốt. Các lao động dôi dư họ sẽ tìm khu vực lao động khác có mức lương cao hơn. Quá trình này không thể đảo ngược. Người nông dân còn trụ lại họ sẽ trở thành công nhân nông nghiệp như các nước phát triển.

Hạng B1
20/2/19
85
102
51
Vâng e ko nói bác mà . E đang nói về trường hợp của e mà bác ( cụ thể là gđ mụ vợ e , chúng nó coi trọng chỗ ở lém , người ở hà nội hiển nhiên là hơn ở tỉnh , mịa kiếp e cay lém : ngày e lấy nó gd nó phản đối vì e ko làm việc ở hà nội , còn con e vợ lấy thằng thọt chân mà gđ nó ủng hộ lên xuống vì thằng đó làm việc ở hà nội , tài giỏi lém kakaka ) e thì ko phân biệt ở đâu cả , quan trọng sống với nhau thế nào thôi
Khổ thân bác! :(. Bác cố lên rồi quăng một sọt sổ đỏ/hồng HN cho "bọn ló" khiếp

Hạng C
4/1/11
618
1.421
93
Giờ TQ giả vàng như thật mà nhiều bác canh me huy động vàng.
Vậy khi các bác mua vàng miếng bọc trong lớp plastic, không mở ra, thì các bác làm cách nào biết trong đó là vàng thật?