Tập Lái
12/1/14
37
68
18
Tphcm
Như các bak cũng biết thị trường bds ở việt nam và thế giới đều có chung 1 qui luật về giai đoạn ko thể nào khác được gồm 4 giai đoạn : Phục hồi- Tăng trưởng- Sốt nóng- Đóng băng. Vậy thị trường việt nam đang ở giai đoạn nào. Vâng chắc ko cần nói nhiều các bác cũng biết chúng ta đang ở cuối giai đoạn sốt nóng. Vì sao lại biết là đang ở cuối giai đoạn sốt nóng : thứ nhất bds được rao bán tràn lan trên mạng, báo chí, facebook......thậm chí cả ngoài đường ( chứng tỏ nguồn cung vô cùng dồi dào , nhưng khi gặp 1 người sale nào đó để hỏi về miếng đất mình thích thì thường là bán rồi, hoặc nếu bạn chần chừ khoảng vài ba ngày thì khi hỏi lại sẽ được thông báo miếng đó đã bán rồi.....( đây là chiêu làm giá của sale ). Đi đâu cũng nghe bán đất lời lắm, mới mua tuần trước giờ đã lời hơn 200 tr.......v...v.......Vậy ngay giai đoạn này ai là người đang mua bán trên thị trường bds : vâng chính là dân đầu tư, còn người có nhu cầu thực sự thì ko mua. Vậy bong bóng đang được bơm ngày một càng căng và sẽ nổ bất cứ khi nào : Trong 3 năm qua các đại án đều liên quan tới ngân hàng, và các khoản vay thế chấp bds.

Hạng B2
19/10/16
169
743
53
35
Đất ở chỗ khác em ko biết chứ nhà đất gò vấp em gọi 5,6 cuộc trong vài ngày nay đều báo là bán hết (có căn ngày đăng lên tới ngày gọi chưa tới 1 tuần), còn mấy căn khác thì giá cao quá, mà lãi suất cho thuê ko bao nhiêu.
Em đành chôn tiền tiếp vào chứng khoán vại.

Tập Lái
1/11/16
4
67
13
35
Hi. Theo chủ quan của e thì chủ thớt có vẻ k theo dõi sát thị trường. Thực tế là nhà đất đang chững lại từ tháng 5 tới giờ. Ai ôm đất đảm bảo k lời, ôm nhà thì mua rẻ mới bán lại đc.
giao dich thì có sốt hay không cũng 95% là dân đầu tư. Đầu tư hay mua ở thì cũng là nhu cầu thực cả thôi, nên đánh giá toàn dân đầu tư mua mà thị trường xấu là k hẳn.
thực tế khó gd là do giá tăng quá mạnh từ tháng 7 năm ngoái tới ra tết, nên chững lại và gây tâm lý nghi ngại la đương nhiên.
Còn sau gđ này có tăng lại hay k thì chưa rõ đc nhưng đóng băng thì khó đấy. Ai có nhà đất cứ bán rẻ, mềm đi chút xíu so với tt coi có người hốt liền k :)
văn k hay có chút ý kiến chủ quan. Mong mọi người góp ý.!

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Mình thì ko nghĩ là Ng có nhu cầu thực sự thì ko mua đâu, có điều họ thận trọng và kỹ lưỡng trong việc tìm chốn an cư cho GD ho thoi. Sau một thời gian thì nhiều Ng cũng thấy ơ chung cư bên cạnh những uu điểm thì cũng có khá nhiều nhược điểm. Cái này là mình nói khách quan chứ ko có y nâng dìm mặt hàng nào trong rổ sản phẩm. Cũng có rất nhiều bác trên này đã nói tâm lý Ng VN mình là thích ở nhà đất hơn, tất nhiên nếu lượng tiền bị giới hạn thì ho sẽ lựa chọn ở chung cư tương đối với vị trí tốt, nhiều tiện ích và văn mình hơn là ở nhà đất trong hẻm sau và nhỏ. Nói chung trong thời điểm này thì ai mua nhà hay cán hộ để ở cũng rất thận trọng do sợ bị hố vi 2 năm qua giá nhà đất đã tăng rất cao, nhưng rõ ràng sau đợt TP có chỉ thị "hãm" đất nền thì giá đất thổ cư giảm ko nhiều hoặc ko giảm, trừ những nơi xa xôi hiểm trở ăn theo tin đồn như Cần Giờ hay Củ Chi hoặc là đất NN thì rớt giá. Vì thế Ng mua ở cũng thấy là nếu tích lũy được lượng tiền đủ và tìm được căn ho chấp nhận thì vẫn mua thoi bác.

Tập Lái
1/11/16
4
67
13
35
Đất ở chỗ khác em ko biết chứ nhà đất gò vấp em gọi 5,6 cuộc trong vài ngày nay đều báo là bán hết (có căn ngày đăng lên tới ngày gọi chưa tới 1 tuần), còn mấy căn khác thì giá cao quá, mà lãi suất cho thuê ko bao nhiêu.
Em đành chôn tiền tiếp vào chứng khoán vại.
Hi. Điều này theo e giai đoạn nào cũng xảy ra. Chiêu đơn giản của mg: đăng giá rẻ bèo mục đích là gì? Để lấy thông tin khách hàng, để nói nhà bán r giao dịch lẹ tạo tâm lý tot cho người mua...
những căn thực tế thì toàn hàng của kinh doanh ôm nên giá trên trời.
muốn kiếm nhà giá mềm, chịu khó đi lùng vs gửi môi giới nói tôi là dân kinh doanh mua đi bán lại nên hàng ế đừng có giới thiệu mất thì giờ. Hàng k chính chủ bán thì hạn chế đi coi. Nên làm việc với 1 vài mg cho quen chứ gọi hết ông này ông kia là tốn thì giờ mà toàn hàng í ẹ (mg mới gặp khách k bjo dẫn tới nhà ngon, bjo cũng ưu tiên dẫn hàng lởm, ế trc là chắc chắn).!

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
xu hướng lâu dài thì giá đất vẫn lên chứ không giảm. ưu tiên những khu vực hạ tầng tốt ít kẹt xe.
Khu Nam (trục Nguyễn Hữu Thọ đi Nhà Bè) thì nền đất yếu, quy hoạch ko có Metro nên về giao thông kém thế hơn so với khu Đông (trục xa lộ Hà nội và cao tốc Long Thành Dầu Giây) và Tây Bắc (tuyến Xuyên Á) hay Tây Nam (Trục Nguyễn Văn Linh đi Miền Tây)

Hạng B2
22/6/13
176
244
43
xu hướng lâu dài thì giá đất vẫn lên chứ không giảm. ưu tiên những khu vực hạ tầng tốt ít kẹt xe.
Khu Nam (trục Nguyễn Hữu Thọ đi Nhà Bè) thì nền đất yếu, quy hoạch ko có Metro nên về giao thông kém thế hơn so với khu Đông (trục xa lộ Hà nội và cao tốc Long Thành Dầu Giây) và Tây Bắc (tuyến Xuyên Á) hay Tây Nam (Trục Nguyễn Văn Linh đi Miền Tây)
Khu Nam không có metro? Việt Nam quy hoạch kém nhỉ Đông Tây Bắc có riêng Nam không, đau đầu thật.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Khu Nam không có metro? Việt Nam quy hoạch kém nhỉ Đông Tây Bắc có riêng Nam không, đau đầu thật.
do nền đất yếu nên cơ địa không làm được bác. thành ra 5 tuyến Metro của thành phố không đi tới khu Nam

• Like
Reactions: do-thanh
Hạng B2
23/5/17
295
362
63
44
Quận 1,TPHCM
Tuyến số 4A: Thạnh Xuân (quận 12) - Khu đô thị Hiệp Phước, kéo dài khoảng 35,75 km

Hạng B2
16/5/17
364
1.534
93
Những chủ đề topic như thế này làm những người có nhu cầu thật về mua nhà đất để ở ngày càng mất nhiều tiền hơn vì không biết gạn lọc thông tin và cứ mong ngóng nhà đất xuống giá.
Những ai đã từng mua nhà đất những năm trước - thời kêu BDS bùm đấy là tự có kinh nghiệm, nhà đất có giá trị ở ngay thì ở bất cứ biến động thị trường nào nó cũng vẫn tăng giá không nhiều thì ít.