Hạng D
6/4/05
3.604
2.146
113
Em vừa mới đi Boracay về, úp tạm tấm hình để mai viết tiếp nhé các bác!
Boracay (Philippines) - Đảo đẹp nhất 2012 từ bình chọn của Travel + Leisure

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Air Bag
Tập Lái
2/4/13
11
0
1
taidat.vn
Em cũng ngóng đây, nhìn biển đã kinh! Chăc mấy đảo kia còn đẹp nữa. Bác dennis viết lẹ lẹ để em thỏa con mắt tò mò với :D

Hạng D
6/4/05
3.604
2.146
113
Em đây ạ, xin lỗi các bác vì sự chậm trễ, hihi, mấy hôm nay đi lo vụ chính chủ xe nên ko vào update thêm được ạ.

Teaser:
Why Boracay: câu hỏi đâu tiên là tại sao là Boracay mà ko phải là các bãi biển khác, cũng là đi du lịch biển, sao phải lặn lội xa xôi tới Philippines để...xem biển ạ??? Tình hình là nhà em cần đi xả stress, tìm 1 nơi biển đẹp, nước ngoài và ít người đi, lục lọi trên internet và các diễn đàn thấy Boracay được khen nhiều quá, xếp hạng cao và cảnh thấy cũng đẹp, nên máu lên và quyết định luôn.

Chuẩn bị:
Đầu tiên là làm sao đi tới đó??? Hehe bằng máy bay, dĩ nhiên rồi! Nhà em chỉ có khoảng 2 tuần kể từ lúc quyết định đi tới lúc mang va li ra sân bay, thế nên ko thể kiếm được cái vé giá rẻ nào, thôi thì cứ múc luôn, ăn chơi sao lại phải sợ lục tốn

Boracay là 1 hòn đảo nhỏ nhìn sơ qua có hình dạng...xương chó
, có thể đến đó từ 2 sân bay Kalibo và Caticlan. Sân bay Kalibo cách Boracay khoảng 70km, mất gần 2h để di chuyển đến Boracay trong khi đó sân bay Caticlan gần xịt, cách Boracay khoảng...5min đi xe máy. Xe máy ở đây thực chất là xe 3 bánh (tri-cycle) là xe 2 bánh có cái thùng bên phải, giống như xe cảnh sát hồi lâu nhưng có mui.
Bù lại, sân bay Caticlan chỉ có thể tiếp nhận các loại máy bay nhỏ, cánh quạt trong khi Kalibo có thể nhận máy bay cỡ A-321. Vì vậy, em chọn Kalibo cho nó có vẻ...an toàn hơn. Thực ra mà nói, vé bay từ Manila đến Caticlan khá...chát nên ko kham nổi ạ.
Khi đến được Caticlan thì sẽ đi phà, tàu ... khoảng 15min để ra đảo Boracay. Nói là phà (ferry) nhưng thực ra nó giống như cái tàu cánh ngầm của mình, còn thuyền (boat) còn gọi là bang-ka, là cái thuyền nho nhỏ giống như thuyền du lịch nhưng có thêm 2 cái cánh
sải ra ngoài (em sẽ up hình cái bang-ka này nhé)
Từ HCMC có thể mua vé máy bay của Philippines Airlines, Cebu Pacific bay thẳng đến Boracay transist tại Manila. Hoặc các bác có thể lựa bất kỳ hãng nào có tuyến bay đến Manila, hoặc Clark rồi book Cebu, Zest Air để bay đến Kalibo hoặc cả Caticlan. Lưu ý hành lý xách tay nếu bay đến Caticlan chỉ tối đa là 5kg thôi nhé các bác.
Nếu em có thời gian thì cũng chịu khó lục vé rẻ để bay AirAsia tới KL rồi qua Clark rồi tới Kalibo, giá rẻ hơn chút đỉnh, nhưng do thời gian gấp quá, lại đi không quen sợ trễ nên múc luôn bay đến Kalibo với Philippines Airlines.

Up tí hình cho đỡ ngán nhé:

Bang-ka đây ạ

Thêm tấm nữa nhé:

Hạng D
6/4/05
3.604
2.146
113
Còn đây là cái gọi là ferry

Gần hơn 1 tí

Đây là chú lái ạ

Hạng D
6/4/05
3.604
2.146
113
Tỷ giá hiện tại 1 peso bằng khoảng 550vnd. Đi từ Kalibo về Caticlan chi phí như sau:
- Tiền xe bus (loại xe 50 chỗ): 300p
- Tiền phí môi trường trước khi lên đảo: 175p
- Tiền ferry: 75 (bang-ka hình như rẻ hơn, em ko biết)
Tại sân bay Kalibo có dịch vụ trọn gói của nhiều hãng lữ hành, em sử dụng của Southwest tiền trọn gói từ Kalibo đến bến phà Caticlan, tiền phà, tiền chở đến khách sạn có 550p. Em thấy nên sử dụng dịch vụ trọn gói này, rất thuận tiện, có người đón, hướng dẫn, đóng tiền và điền form đủ các thể loại nên rất thoải mái.
Lưu ý nên chọn xe bus từ Kalibo về Caticlan vì xe lớn, đi yên tâm hơn. Có mấy loại xe nhỏ 16c nhưng em thấy nhồi người cũng khá (vì nhiều hành lý), giá rẻ hơn 1 ít.
Lúc ra đảo nếu bác nào cảm thấy mệt mỏi sau hành trình dài thì nên chọn đi bangka, thoáng mát và có gió biển. Đi ferry mặc dù có máy lạnh nhưng ngồi trong khoang, hơi mệt tí là cảm thấy bí và hoa mắt liền.
Nếu các bác bay đến Caticlan thì chi phí ra đảo sẽ rẻ hơn, vì chỉ tốn tiền tri-cycle từ sân bay đến bến phà khoảng 20p thôi ạ, bù lại giá vé bay đến Caticlan ko khi nào em thấy rẻ cả

Hạng D
6/4/05
3.604
2.146
113
Em đang up hình, sẽ post tiếp các bác nhé
Nice weekend all!

Tập Lái
27/5/13
1
0
0
Bác chủ thớt up tiếp thông tin đi ạ, em cũng sắp đi rồi nên vào hóng bác chút thông tin. Nhóm em đi vào tháng 3 năm tới, đang tìm để book phòng giá rẻ, hồi bác đi ở của bọn nào và giá rổ thế nào thế ạ? Tks bác