Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Trường ĐH Kỹ thuật Sofia - Technical University (Bulgaria), nơi đào tạo hàng trăm cán bộ kỹ thuật (Kĩ sư, Thạc sĩ, Tiến sĩ) cho nước VNDCCH khi đó còn chìm trong khói lửa chiến tranh.
Từ năm 1977 tới 1983, sau khi học 1 năm ngoại ngữ tại trường ĐHNN Hà nội (Thanh Xuân), và 1 năm trường tiếng Sofia, tôi cùng 5 bạn học khác nhập học tại trường này, khi đó mang tên ВМЕИ Ленин. Đây là trường vào loại danh giá nhất Bulgaria, tương đương trường ĐH Bách khoa HN.
Xin mạn phép chia sẻ với các bác hồi ức về 1 thời đã xa và chuyển trở lại sau rất nhiều năm xa cách (với em là 26 năm, với mấy anh chị lớn tuổi hơn là gần 40 năm.
Đây là bức hình chụp đoàn LHS Bulgaria 1976 chụp khi mới đặt chân sang BG:

(Trong bức ảnh trên, em ngồi chống tay, thứ nhất từ bên trái)

(Em đứng ngoài cùng bên trái)

(Em đứng ngoài cùng bên trái hàng thứ 2, đang toe toét giơ bó hòa mà mấy em kết nghĩa ng bản xứ tới thăm và tặng nhân ngày gì em đã quên béng :)

Trong tổng cộng 40 anh chị em trong đoàn, đến nay đã có 3 người đã đi xa, rất xa ! :(

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Re:Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

Nhớ lại chuyến đi sang Bun lần trước, cách nay đã trên 34 năm, tối ngày 19/08/1976, gần 600 Lưu học sinh từ Trường ĐHNN Hà nội, Thanh Xuân, lên những chiếc xe buýt Carosa với lỉnh kỉnh mỗi ng 1 vali, thẳng tiến về phía Ga Hàng Cỏ, dọc đường đi, mọi ng hai bên đường nhìn theo đoàn xe dài và kêu to "Đi ngoài ra nước, đi ngoài ra nước !"... Thực ra, theo đúng lịch thì chúng tôi đã phải xuất phát từ khoảng giữa tháng 7 rồi, nhưng do ở TQ trên tuyến đường sắt chúng tôi sẽ đi qua xảy ra trận động đất Đường Sơn kinh hoàng (nay đã đc lên phim với cái tên đang khá hot hiện nay "The Aftershock"), nên chuyến đi phải hoãn lại tới khi tình hình tại Đường Sơn ổn định. Tại sân ga Hàng Cỏ đông nghẹt LHS và ng đưa tiễn, tôi, 1 chàng tỉnh lẻ, chỉ có mấy anh bạn cùng học PT cũ đưa tiễn. Đúng nửa đêm, lên tàu trực chỉ cửa khẩu Hữu nghị, Lạng Sơn. Chuyến đi dài tới 13 ngày đêm đi qua TQ, Mông Cổ, xuyên Siberia của LX, hồ Baikal, Moscow rồi đổi tàu, từ Киевский вокзал tiếp tục hành trình qua Bucarest của Rumani, vượt sông Đa-nuýp sang đất Bun. Tới Sofia vào đúng ngày Quốc khánh VN (2/9/1976). Riêng chuyến đi "bão táp" đó cũng đủ tư liệu để viết 1 thiên hồi kí rồi. Chỉ thêm 1 chi tiết là sang tới Sofia rồi mà cả tuần sau vẫn có cảm giác đất nghiêng ngả dưới chân (cảm giác tàu lắc).

Nhưng đó là chuyện ngày xửa ngày xưa !
Năm nay trường TU Sofia long trọng kỉ niệm 65 năm ngày thành lập và ban GĐ trường mời đích danh 10 người sang dư lễ với tư cách khách danh dự (Bao gồm các cựu SV và các bà cả). Tuy nhiên đến phút chót 3 ng ko đi đc vì nhiều lý do, trong đó bà cả em là do sức khỏe.
Đúng 10h00 ngày 22/10/2010, đoàn gồm 7 người đáp chuyến bay HH - Moscow, hạ cánh tại SB Shermetievo sau 10h10 bay qua chặng đường hơn 7000km. Chuyến bay diễn ra khá xuôn xẻ và êm ái bất chấp nỗi lo lắng của vài thành viên về chất lượng của hãng Aeroflot.
Tuy nhiên khi tranfer thì mệt mỏi xuất hiện với các thủ tục an ninh nhiêu khê (2 lần cởi bỏ áo khoác, giầy...), di chuyển tử terminal D sang terminal F bằng bus, rồi sự ngạc nhiên tột cùng khi ko thể tìm thấy bất cứ 1 biển chỉ dẫn nào về vị trí của gate for boarding.

Cuối cùng sau 1 hồi đôn đáo tìm kiếm thì cũng tìm ra đc cửa ra mb vừa kịp boarding time. Trong quá trình tìm kiếm thấy các ông Westerners cũng đầy bực bội chạy đông chạy tây như mình, do vậy cũng thấy đc an ủi vì đc đối sử bình đẳng với các công dân các cường quốc năm châu !
Sau 3h bay trên 1 mb của Bulgaria Air khá OK thì hạ cánh xuống sb Sofia với những nhịp đập loạn xạ do hồi hộp và xúc động khi đặt chân lên đúng mảnh đất mình đã rời xa cách đây nhiều thập kỷ !

Tuy nhiên, sự mệt mỏi lại ập đến khi trong 11 kiện hành lý của đoàn, chỉ có 1 đc nhận lại, còn 10 kiện biệt vô âm tín. Đành phải làm thủ tục khai báo tại quầy Lost & Found, với lời hứa trưa mai có thể hàng sẽ tới.

Tất cả những nỗi mệt mỏi và thất vọng bỗng vụt tan biển khi vị giáo sư già đáng kính, TS Stoitchkov ra đón tận sân bay và ôm hôn từng người với khuôn mặt rạng rỡ dù tuổi đã rất cao (gần 80) và đêm đã về khuya.
Đoàn đc trường bố trí cho ở các phòng trong KTX của truờng, lại càng khiến mọi ng cảm động khi thấy mình dường như đang sống lại những ngày còn là SV !

Đây là ảnh chụp tại sảnh của KTX:

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng C
8/8/08
666
62
43

gentledog nói:

Hồi xưa ăn mặc thế này mà ở quê nhà thì nhiều khả năng cái quần khó thọ. 

Bác Gentledog còn ở Bun hay về VN rồi mà dậy sớm thế?

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

@Bác Tí Dê: Em vẫn đang ở Bul. Còn bác  đã về nhà chưa? Chuyến đi thăm 2 quê của gđ bác mọi sự tốt đẹp chứ ? Cháu nhỏ đi lại nhiều vẫn ok chứ ?
Hôm thứ 5 tuần trước bác Golf mời tiếc quá e ko dự đc vì tăng xông dữ quá. Lúc đó em còn ko chắc ngày hôm sau có đi Bul đc ko nữa !

• Like
Hạng C
8/8/08
666
62
43

Em vào SG hôm CN rồi bác. Nói chung chuyến đi thành công vượt dự kiến, đặc biệt là đến 2 lần được cụng ly với các bác OS Hà Nội, kể cả hôm gặp bác Golf. Cháu nhà em mấy ngày cuối hơi sụt sịt nhưng vào đến SG là ổn. :D
Mạng chỗ bác post ảnh hơi chậm nhỉ? 

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Và đây là mái trường thân yêu xưa đã gắn bó với mình suốt những năm đẹp nhất của thời trai trẻ. Vẫn những ngôi nhà xưa nhưng giờ nhìn thấy dường như nhỏ lại. Cảnh quan ko còn thoáng đãng như xưa. Trước trường xưa là cây và cỏ với những con đường nhỏ len lỏi nay bị các kiosk mọc lên che khuất. Nhà ăn sv xưa em vẫn ngồi phơi nắng, uống nước đọc sách báo chờ giờ học kế tiếp nay đã bị bỏ hoang. Nước Bul vẫn chưa thoát khỏi khủng hoảng và dường như điều đó phảng phất trong từng góc phố và gương mặt mỗi ng dân.
Tuy vậy, thiên nhiên vẫn ưu đãi cho xứ sở này một mảnh đất màu mỡ và khí hậu moderate continental climat. Thiên nhiên đẹp hơn cả các bức tranh.

Trường Technical University Sofia hôm nay:

Cửa phía sau truờng, từ đây đi xuyên qua bãi đất trống nay gọi là Công viên Hữu nghị sẽ tơi TP Sinh viên nơi em đã từng tá túc từ 1977-1984 năm em về nước:

Đây là ảnh chụp phía sau trường về phía công viên Hữu nghị, nơi gần 30 năm trước em vẫn hàng ngày cắp sách tới trường, qua những hàng cây xanh mướt về mua xuân, tuyết phủ trắng lóa những ngày đông, và đây là hình ảnh của 1 ngày cuối thu, đầu đông.

Đi hết cái cv này là tới Student City, nơi em có KTX của em ở suốt nhiều năm. Xa xa phía sau là dãy núi Vitosha đẹp huyền ảo. Thủ đô Sofia nằm trong 1 thung lũng, trên độ cao 500m và đc bao bọc bởi các dãy núi với các cao độ khác nhau.

Anh bạn trẻ cùng đoàn (tên Thanh), học sau em 3 khóa, tốt nghiệp môn này nâng hạ, nay đang công tác trong 1 cương vị lãnh đạo ở Cục Sở hữu trí tuệ.

Cả đoàn tranh thủ chụp 1 bức làm kỉ niệm dưới tán cây lá vàng rực rỡ

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Tí dê nói:
Em vào SG hôm CN rồi bác. Nói chung chuyến đi thành công vượt dự kiến, đặc biệt là đến 2 lần được cụng ly với các bác OS Hà Nội, kể cả hôm gặp bác Golf. Cháu nhà em mấy ngày cuối hơi sụt sịt nhưng vào đến SG là ổn. :D
Mạng chỗ bác post ảnh hơi chậm nhỉ? 
Cám ơn bác đã quan tâm. Em đang ở KS. Vì lịch trình rất dày nên chỉ post lẻ lẻ thôi. Dần dần em sẽ post lên cả chuyến đi !

Hạng C
8/8/08
666
62
43

Khoảng năm 1980 bố em đi công tác ngắn ngày ở Bun dưới hộ chiếu... Campuchia, lúc về cụ mang theo vài ký nho trắng. Thú thật đó là lần đầu tiên em ăn nho. :) Đến giờ ấn tượng nhất đối với em về đất nước này là nho trắng và tập ảnh màu khổ 30x30 chụp bên Bun. Sau này thì biết thêm thuốc kháng viêm giảm đau Analgin. :D

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

jennyho nói:
Ơ, anh trai em cũng học ở Sofia những năm 80 đấy ạ, đất nước hoa hồng này chắc đẹp lắm bác nhỉ
Anh trai bác tên gì và học ở trường nào vậy ? Rất nhiều khả năng có biết nhau đấy bác ạ !