Hạng B2
25/2/16
139
219
43
52
Tp Hồ Chí Minh
Mấy bữa nay, ẻm hơi khó đề vào buổi sáng, nhấp 2-3 lần, có khi tới 4 lần em mới rống lên được.
Nghi là bình Ắc Quy yếu rồi, vì bình zin từ 2012 đến nay cũng gần 4 năm rồi. Nên phải thay cho chắc ăn kẻo đi ra tỉnh mà vặn vặn nó cứ ì ra thì khổ.
Lượn lòng vòng, thấy nhiều loại bình quá, hoa hết cả mắt.
Nhưng quyết chí tự mua về thay cho rẻ.
Hơn nữa, bình ắc quy thì miễn đúng Vol, Ampere tương đương hoặc cao hơn bình zin là được.
Cuối cùng em quyết định chọn bình Atlas MF58043 (80A) (mê cái 100A nhưng không vừa size)
Thấy bình Atlas thua về chỉ số Starting Power 640A (EN) so với 800A (EN) của bình Varta zin theo xe.
Nhưng được cái giá rẻ bằng 1/6 giá bình thay trong hãng.
Trước đây em cũng thường thay bình Atlas cho xe Camry, nói chung chạy cũng ổn. Tuổi thọ trung bình khoảng 2 năm.
Tính ra 4 năm (tuổi thọ trung bình của bình zin Varta) thì chỉ tốn 4tr. Vẫn tiết kiệm được kha khá.

Bình cũ:

Và sau khi thay bình mới:

Hạng B1
27/6/07
53
166
33
Hay quá bác @me_mec. Em gà vụ này nên mong bác giúp.
Bac có chụp hình các bước tháo ra thì post giúp em tham khảo
Cứ tháo các cọc "-" và "+" ra khỏi binh cũ và thay bình mới vào phải không?, có cần phải giũ nguồn cho xe liên tục không bác?
Cần cẩn thận, chú ý bước nào khi thay bình vậy bác?
Em thấy phía cốp sau sát bánh sơ cua cũng có cái bình, em nghe nói cái bình nhùng để cho chế độ Eco, vậy mình có cần thay cái này không?
Cám ơn bác.

Hạng B2
25/2/16
139
219
43
52
Tp Hồ Chí Minh
Đối với xe Mer, bác cứ tháo cọc bình ra vô tư, không cần phải đấu nối gì cho mệt.
Nên nhớ, tắt chìa khóa và rút chìa khóa ra luôn.
Tháo cọc âm (-) ra trước, sau đó tháo cọc dương (+) sau.
Khi gắn bình mới vào xe thì gắn cọc dương (+) trước, vặn chặt chắc chắn rồi mới gắn cọc âm (-).
Nói chung các bước tháo ra cũng dễ dàng thôi, không có gì khó khăn đâu.
Dụng cụ cần thiết: - cờ lê 10 hoặc ống điếu 10 (tuýp)
- Tuýp 13 (cán dài)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
7/1/12
65
6
8
Hà Nội
Cụ thay bình mới có dòng khởi động nhỏ hơn thì chức năng HOLD có hoạt động k ổn định không.