Trước hết là iem xin lỗi các bác, do bận quá nên bây giờ mới post bài về vấn đề này được!

Anh em trên 4r đã bàn khá nhiều về chủ đề làm cách âm cho xe, có vẻ có nhiều thành viên quan tâm đến việc này nhưng vì thông tin chưa đầy đủ nên các bác có vẻ còn đôi chút lăn tăn, em cũng là 1 trong số ấy nên quyết định làm chuột bạch coi sao!

Cám ơn các bác PMC, Hòa thượng, Seaman, Hoang-BMW, minhtit (và phu nhân), bác Long con bọ đã đến chứng kiến cái theo lời hòa thượng là "cái chết của con thiên nga":D

Cách âm xe, họ đã làm thế nào??

Chất liệu:

Dầu tiên là cám ớn bác xebo đã nhắc nhở về mặt chất liệu, tuy nhiên cái chất liệu bác nói có vẻ như trong SG họ không chuộng hoặc họ không có khi không tiệm nào nói họ làm bằng chất liêu này cả. Chất liệu họ giới thiệu là 1 loại dạng nỷ nhiều lớp ép lại với nhâudỳ độ 1,5cm, quan sát ban đầu thì chất liệu này giống chất liệu cách âm được dùng dán ep bên trong các thùng loa và cánh cửa; tường phòng thu.
Cách âm cho xe - Họ đã làm thế nào???

Quy trình thao tác:

Đầu tiên dàn ghế xe được tháo rời một cách cẩn thận

Sau đó các tấm ốp trần và cánh của cũng được tháo rời, để lộ phần vỏ sắt bên trong. Tiếp đó là công đoạn phết keo lên phần sắt đó.

Phết keo phần cửa

Phết keo phần trần

Sau đó, các tấm lót được đo, cắt và dán vào các vị trí định trước

Dán phần cửa

Dán trần

Sàn xe được thực hiện sau khi lột phần nỷ trải sàn, phần sàn không cần phết keo dán

Khi dán phần cửa, các bác nhớ lời dặn của bác ĐÒ là nói các chú thợ đừng bít kín lỗ thoát nước và kiểm tra sau khi các chú thợ làm xong cánh cửa. Các bác có xe lắp thêm bộ điề khiển khóa/mở cửa cũng cần lưu ý việc trong quá trình thực hiện các chú có làm xúc dây dẫn đến cái mô tơ khóa không nhé! Đồng thời kiểm tra xem dáy dẫn có bị xúc, làm vướng kính của không (xe em các chú làm xúc nên khi hạ kính bị đứt dây -> khóa cửa ko hoạt động mặc dù vẫn kêu chóc chóc:D, chiều mang đến các chú vui vẻ làm lại cộng thêm lời xin lỗi của bác chủ tiệm:))

Kết thúc, các bộ ốp cửa, dàn ghêđược lắp lại nguyên trạng và xe được hút bụi!

Kiểm tra chất lượng sản phẩm: sau khi hoàn thành, cánh cửa xe khi đóng mở cho tiếng kêu chắc hơn, khi chưa làm, mỗi lần đóng cửa, tiếng kêu nghe như có bộ phần nào đó sắp rụng ra:D, điều này được so sánh với xe của bác PMC (cũng lên theo rõi) đậu ngay cạnh! Đồng thời khi gõ vào cánh cửa sẽ không cho tiếng kêu boong boong như trước! Khi xe vận hành, độ ồn theo nhận xét của em và Hoang-BMW là có giảm đáng kể.

Chi phí: 600k

Thời gian 1 tiếng 30 phút

Nhận xét cá nhân: với chi phí và thời gian như vậ cộng với hiệu qua ban đầu đem lại theo em là hợp lý (em nhớ có bác nào nói chi phí cho xe 5 chỗ là 400k nhưng em đã hỏi thử thì chả đâu làm giá đó[8|])

Chủ tiệm nói gì: sau khi trao đổi với chủ tiệm, đã có 1 offer cho các thành viên OtoSaigon: bất cứ xe của bác nào có banner OS sẽ được giảm giá 10% cho dịch vị cách âm xe, tuy các vụ khác không được nói đến nhưng theo em là có thể "binh" bác chủ tiệm được:);):D. Báo giá cho dịch vụ cách âm cho xe 5 chỗ là 600k, xe 7 chỗ là 800k (chưa trừ 10% nhá)

Địa chỉ và số điện thoại

Kết luận: Recommemded:D

Các bác khác có mặt, queo căm các bác cho nhận xét của mình!

(Tất cả ý kiến đánh giá, nhận xét trên đây đều là ý kiến cá nhân, không có ý quảng cáo mà đơn thuần nhằm mục đích chia xẻ thông tin/kinh nghiêm)

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway
RE: Cách âm cho xe - Họ đã làm thế nào???

Hay quá, thế còn ở HN thì làm ở đâu? có bác nào đã làm rồi cho vài đường chỉ giáo.

Hạng B1
17/2/04
64
9
8
Vietnam

Theo em không nên dùng keo mà nên dùng băng keo 2 mặt để dán thì tốt hơn. Em sợ dùng keo sẽ có mùi hôi.

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam

Tức quá, sáng CN lay hoay mãi không đi được, không thì cũng nghía được tí chút.
Cảm ơn bác Kebab đã thông tin.

..bác nói đúng lắm, lúc mới làm xong thì có mui hôi của keo thật nhưng sau 1 ngày, đến sáng nay xe em đã hết mui nên em thấy không có vấn đề gì, việc dùng băng keo 2 mặt rất đáng để các bác khác tham khảo khi làm cho xe mình, tuy nhiên theo em băng keo 2 mặt có nhược điểm là khi ở nhiệt độ cao thì ko có tác dụng, ví dụ khi xe đậu dưới nắng (cái này hay xảy ra lém, băng keo mất tác dụng thì toi)...

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

thế xe bác bắp chạy đến 100 cây chuối/giờ có ồn không ?

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Theo em cách cách âm như được mô tả ở trên thì gọi là "hấp thụ âm" thì đúng hơn!

Cách này chỉ chống lại âm thanh dội (vọng) do các nguyên nhân khác gây ra và hấp thụ các âm thanh dội đó. Cách này làm giảm đáng kể âm thanh vọng và làm cho ngồi bên trong xe yên tĩnh hơn!

Em thấy một số xe đã lắp sẳn miếng nỉ (như mô tả) rồi. (chẳng hạn như con Fiant senia 1.6). Sao Matiz không có vậy ta?

Thật vô cùng tệ hại khi xe lỡ bị ngập nước! miếng nỉ đó sẽ là tác nhân chính gây mục sàn và tạo mùi ẩm mốc trong xe nếu như không làm khô nó một cách cẩn thận!

Em nghĩ nếu tấm nỉ đó được thay bằng tấm nhựa bu-tin (???) gì đó thì chắc là OK hơn!

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: kebab

Anh em trên 4r đã bàn khá nhiều về chủ đề làm cách âm cho xe, có vẻ có nhiều thành viên quan tâm đến việc này nhưng vì thông tin chưa đầy đủ nên các bác có vẻ còn đôi chút lăn tăn, em cũng là 1 trong số ấy nên quyết định làm chuột bạch coi sao!
Rất cảm ơn bác Cải bắp đã dũng cảm làm chuột bạch thí nghiệm để anh em học tập!
Các bác nào ở Hà Nội đã từng làm phát biểu xem quy trình ngoài này có gì khác ko, vật liệu khác không ?...
Bác Red Hot cứ bảo là giới thiệu cho anh em nơi làm cách âm, nhưng chẳng nói là làm như thế nào?![8D]

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Bác bắp thử hỏi xem trong đó họ dán cách âm dưới nắp capo là bao nhiêu xiền ? (dùng vật liệu chịu nhiệt) ở HN nó báo giá 150k, cách âm toàn bộ xe (ko làm nóc) là 500k. Vật liệu xốp ko thấm nước.