Tập Lái
24/4/06
6
0
0
Nhân tiện hôm nay xem cái tin này xin hỏi các bác về cách dùng cái đèn tam giác mà khi bấm cả 4 signal cùng nháy.
Em thấy ở châu Âu khi xe hỏng đậu trên đường bọn chúng dùng cái đèn này, thậm chí mặt trong của cốp sau cũng có cái biển tam giác phản quang gắn sẵn, chỉ việc bật nắp lên là xong. Mà ngày xưa ở mình các bác tài xe tải cũng hay có cái biển này trên xe.
Nhưng bây giờ khi xe đi thẳng cũng thấy bật loạn cả lên, khi đi bên cạnh cứ tưởng nó rẽ. Hỏi cả đc thầy giáo, giám khảo hẳn hoi, cũng bảo "tùy, bật cũng đc, không bật cũng đc".
Không biết trong luật qui định thế nào?

ImageView.aspx

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
RE: Cách dùng đèn báo nguy hiểm & biển tam giác ntn?

- Bác mô tả thêm về cái biển tam giác: Hay bác muốn nói biển trước đầu các xe kéo rơ-mooc? Đó là biển báo xe đang kéo re-mooc. Tam giác vàng đó.
- Đèn vàng nháy cả 4: Sử dụng cho các trường hợp khẩn: xe hỏng, xin đường (nếu cần). Còn chuyện loạn xạ, có thấy đâu bác, họa chăng bấm nhầm. Chuyện nhầm đèn lắm khi sợ luôn: Quẹo trái: signal phải:D, Xe chạy thẳng signal vẫn nháy. Xe đang chạy: dừng lại nhưng hổng thấy đèn đỏ...Nói chung cảnh giác thôi. Bác sửa lại đoạn cuối.(image)

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Bác Vũ Long nên chịu khó tìm hiểu thông tin thêm trong 4R. Đề tài này anh em đã bàn đến nhiều lắm từ lâu rồi. Bác có thể dùng chức năng SEARCH.

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

........
thậm chí mặt trong của cốp sau cũng có cái biển tam giác phản quang gắn sẵn, chỉ việc bật nắp lên là xong.
Biển tam giác này là biển báo những nguy hiểm khác trong hệ thống biển báo giao thông đường bộ.

Cẩn thận thì dán thêm biển tam giác đó nhưng không phải như thế là xong đâu, vẫn phải có những dấu hiệu báo từ xa như đèn nhấp nháy, cành cây, miếng vải hoặc giấy trắng... chứ xe khác đến gần mới nhìn thấy xe mình vẫn nguy hiểm.
À mà quên, XONG NHỚ DỌN.

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Cái biển đó chỉ có mấy bác quản lý đường bộ cắm, mình hổng có mà cũng hổng cho cắm. Chỉ có cái biển giống vậy nhưng không có dấu ! thì được gắn theo xe khi kéo moot thôi. Bác pipo bày thế xe mà có trục trặc vô gỡ biển đó ra dùng là bị phạt hihi.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Tui thấy, ở tất cả các nẻo đường trên khắp cái dải đất quê hương chữ S này, chỉ có bảng trên là diễn tả chính nhất, tại có nhiều tình huống trời ơi đất hỡi, mà hổng bảng báo nào minh họa nổi :D
@ bác Vu Long : mấy cái Mẹc sedan, lúc dở cốp sau. bên trong cũng có hình Tam giác trắng viền đỏ, phản quang.

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Fernandoz: mấy cái Mẹc sedan, lúc dở cốp sau. bên trong cũng có hình Tam giác trắng viền đỏ, phản quang.
Tôi thấy đúng. Mà hình như nhiều người có gì dán nấy thì phải, miễn là nó phản quang.
Trong bãi xe cơ quan tôi để ý thấy có 3 cái biển phản quang thế này hay dán ở cốp sau:

VIP
16/11/03
55
0
0
Vietnam

Xin loi vi em khong go tieng Viet duoc mac du rat muon :mad: .Em thay o Ba lan ,khi xe truoc chuyen lane ma xe sau nhuong duong cho xe di truoc thi xe truoc nhan cai den ma ca 4 signal nhay .Em co hoi thi do la tin hieu xe truoc muon cam on xe sau .

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: HUYANH

Xin loi vi em khong go tieng Viet duoc mac du rat muon :mad: .Em thay o Ba lan ,khi xe truoc chuyen lane ma xe sau nhuong duong cho xe di truoc thi xe truoc nhan cai den ma ca 4 signal nhay .Em co hoi thi do la tin hieu xe truoc muon cam on xe sau .
Tây mà, nên nó lịch sự như...Tây :D Hở tí là cảm ơn loạn xà ngầu :D Bên VN mình, cũng ối bác tài lịch sư, ga-lăng ( như tui đây chẳng hạn !), nhưng khi mẹc-xi bằng cách nháy 4 đèn, nhiều xe khác hổng hiểu đâu :D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

giờ thì em đã hiểu.

đi đường có thêm biển báo này thì an toàn hơn các bác nhỉ! Chứ như 99% xe mình khi gặp trục trặc dọc đường là chạy vô lùm...bẻ nhánh cây quăng đầy đường, mà nhánh cây nên nhiều khi cũng không thấy rõ nên cung nguy hiểm.
Biển báo nguy hiểm em thấy hay làm bằng nhựa, cái chân đằng sau xếp vô được nên nó cỡ tờ báo Tuổi trẻ chủ nhật, bỏ vào xe cũng gọn mà không ai có (em cũng dzị):D