Tập Lái
24/12/17
16
0
1
36
Chuyện là vậy. Nhà em có con xe nhà nguyên bản là giải nhiệt bằng nước bình thường. Có bác kia khuyên nên đổ thêm nước giải mát giải nhiệt xe máy vào nó tốt hơn. Theo các bác đúng hay sai. Có nên làm theo ko các bác
Nước giải nhiệt xe máy vào ô tô khác nhau ko các bác. Mong các bác giúp đỡ

Hạng C
9/5/08
852
304
63
Nước giải nhiệt chuyên dùng:
- Không phải là loại nước lọc dùng trong sinh hoạt hàng ngày mà là chất lỏng chuyên dụng. Thành phần chính là nước cất (nước tinh khiết) và dung dịch làm mát ethylene glycol có tác dụng truyền dẫn nhiệt nhanh, cùng các chất phụ gia giúp chống bay hơi, ăn mòn động cơ...

-Nước lọc hay những loại nước dùng trong sinh hoạt tự nhiên chứa nhiều hợp chất khác nhau như cặn đá vôi, kim loại... Do đó, khi vào hệ thống làm mát ở nhiều độ cao có thể khiến cặn đóng ở két nước, giảm hiệu suất tản nhiệt.
- Những chai nước khoáng bán sẵn để uống cũng không an toàn vì trong nước có thể gây đóng cặn.
- Trong những trường hợp khẩn cấp bắt buộc phải dùng nước lọc hoặc nước khoáng thì vẫn có thể châm vào bình nước mát, nhưng sau đó cần tới ngay trạm bảo dưỡng để nhân viên vệ sinh két nước và châm đúng loại dung dịch.

Tập Lái
19/1/17
36
12
8
63
Chuyện là vậy. Nhà em có con xe nhà nguyên bản là giải nhiệt bằng nước bình thường. Có bác kia khuyên nên đổ thêm nước giải mát giải nhiệt xe máy vào nó tốt hơn. Theo các bác đúng hay sai. Có nên làm theo ko các bác
Sách hướng dẫn sử dụng của Daewoo Aveo có ghi : Nước làm mát là NƯỚC VÀ CHẤT CHỐNG ĐÓNG BĂNG (50:50). Từ đấy em nghĩ ở VN mình không sợ đóng băng, muốn dùng loại xịn, không bị hàng giả nên em mua nước cất đổ vào chắc ăn nhất. (Nước cất ít có khả năng bị làm giả hơn)

Hạng F
29/10/16
11.581
22.206
113
Pháp
Sách hướng dẫn sử dụng của Daewoo Aveo có ghi : Nước làm mát là NƯỚC VÀ CHẤT CHỐNG ĐÓNG BĂNG (50:50). Từ đấy em nghĩ ở VN mình không sợ đóng băng, muốn dùng loại xịn, không bị hàng giả nên em mua nước cất đổ vào chắc ăn nhất. (Nước cất ít có khả năng bị làm giả hơn)
Như bạn bechip, Nước cất bạn có thể mua hay hứng từ vòi máy ....điều hoà của bạn, nước nầy khá tốt, ngay cả ủi đồ, còn VN thì khỏi cần nước -20 -30°C, vì không thể nào lạnh dưới 0 độ, có điều nên thay nước 2 năm 1 lần, hay tệ lắm là 3 năm. nếu bạn muốn cưng vợ 2 nhiều hơn nửa

• Like
Reactions: quocbinh79
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA

Nước giải nhiệt ( anti freeze, coolant ) không nên dùng nước thường.Cũng không nên dùng nước giải nhiêt cho xe máy vì công dụng nó khác nhau
1 bình nước giải nhiệt bộ tốn kém lắm hay sao mà không mua nổi. Xe xài hảng nảo thì vô dealer, serce department hay partstore mua về mà xài

• Like
Reactions: quocbinh79 and Osin
Hạng F
29/10/16
11.581
22.206
113
Pháp
Nước giải nhiệt ( anti freeze, coolant ) không nên dùng nước thường.Cũng không nên dùng nước giải nhiêt cho xe máy vì công dụng nó khác nhau
1 bình nước giải nhiệt bộ tốn kém lắm hay sao mà không mua nổi. Xe xài hảng nảo thì vô dealer, serce department hay partstore mua về mà xài
Thường là như thế, nhưng đang ở VN kiếm bình 5l ở siêu thị cũng khó khăn lắm chứ không dể dàng như mua ở nước ngoài, thông cảm cho dân VN ở vn đi bác

• Like
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Thường là như thế, nhưng đang ở VN kiếm bình 5l ở siêu thị cũng khó khăn lắm chứ không dể dàng như mua ở nước ngoài, thông cảm cho dân VN ở vn đi bác
Vô hãng mua.Hãng nào cũng có bộ phận bảo dưỡng và bán phụ tùng thay thế.Nhớt nhão, loc nhớt, anti freeze.. đủ hết

• Like
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Vô trạm bảo hành của hãng mua đi bác ơi, sẵn xúc lọc két nước luôn.
Còn tại sao thì mấy bác ở trên nói hết ý e rồi.

• Like