Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Các bác cho em hỏi thăm nhờ...

Tập Lái
23/7/16
6
1
3
40
Không biết em hỏi thăm dòng đời cổ này các bác có ai nắm được thông tin ko ạ?!?

Chuyện là: em đang chạy em BMW 318i E46, xe em bình thường vẫn đi đi lại lại suốt ngày, mưa cũng như nắng đều lăn bánh. Gần đây, một ngày đẹp trời em nghe tỉ tê, thay gioăng mặt máy, gioăng nắp máy dàn cò... cho khỏi dầu mè ướt át...

Vậy là thợ nhấc máy ra, E cũng khá tự tin về tay nghề thợ vì thấy thợ khá nhanh nhẹn, có vẻ sõi về kỹ thuật.
Thế nhưng, em hơi chủ quan chút, sau khi làm xong, vấn đề ra dầu em ko bàn đến nữa, nhưng trong quá trình làm, thợ phải tháo bộ CAM, và khi lắp lại, xe E nằm bất động 1 tuần, lúc đầu là ko nổ được vì nổ xong tắt ngay, sau là nổ nhưng giật, ko bình thường... Sau 1 tuần mò mẫm xe em đã lăn bánh, và sau 1 tháng sử dụng E cũng đã chạy những cung đường xa, 3- 400km. Tuy nhiên lúc nào cũng cảm thấy ko yên tâm và cảm giác xe chạy ko được như cũ, thỉnh thoảng ngồi trên xe có cảm giác rùng rùng, khi tăng tốc ở khoảng 20km/h xe đập kình kịch dưới gầm (lỗi mới phát hiện, ko biết có liên quan hay trùng hợp). Sau khi test lỗi nó có mấy cái báo như thế này, và đấy cũng là dẫn chứng để E hỏi các bác về vấn đề của xe E.
Mong các bác góp ý và tư vấn giúp E, xin cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ!!!

Các bác cho em hỏi thăm nhờ...

Attachments

Last edited by a moderator:
Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Bác cho qua mấy gara chuyên BMW họ chạy lại chương trình cho motor cam hoặc kiểm tra nếu hệ thống điều khiển motor cam/bản thân motor cam là sẽ hết ngay.

Hạng B2
4/5/17
149
29
38
40
có thể khi ráp cam lại họ cân góc cam cho bác bị sai vì khi ráp phải có dụng cụ canh góc cam,theo e thấy phải tháo ra canh lại xe mới nổ chính xác

• Like
Reactions: vietman83
Tập Lái
23/7/16
6
1
3
40
Vâng, cảm ơn các bác đã quan tâm góp ý, xe chạy đang chắc chắn mà giờ bị vụ ko mượt mà này thấy mệt quá, tự dưng tự lành. E mới tham khảo thì thấy bảo cái vụ lên tốc khoảng 15 - 20km/h bị đuối và rung đập thình thịch dưới gầm, tốc độ tầm 35 - 40km/h bị lặp lại hiện tượng, còn ngoài 2 dải tốc độ trên thì xe vẫn vọt bình thường, có bác bảo có thể do dầu số ko đủ nên thiếu áp suất. E đang bảo cho ra châm thêm thử, nếu chạy ok thì quay lại thay mới dầu số + lọc luôn.