Status
Không mở trả lời sau này.
A1
14/12/03
2.555
4.253
113
Em là dân cơ khí, chả biết mô tê gì về kinh tế, tài chánh và TT chứng. Dự định sau Tết sẽ đi học và đầu tư một ít để học hỏi nên xin một số lời khuyên từ các bác lão làng.

1- Bây giờ có phải là lúc tham thị trường thích hợp??(sau Tết âm lịch và đương nhiên sau khi đi học)

2 - Em nên bắt đầu học (để biết luật và lệ) để có thể tham gia thị trường ở đâu? Một số người nói cứ chơi khắc biết, nhưng em thì cứ ù ù cạc cạc, xem các bác nói mãi vẫn không thủng tý nào và quan trọng nhất là đồng tiền liền khúc ruột, không thể tham gia vào cuộc chơi mà mình chưa biết tý gì về nó.

3 - Đã là học hỏi thì ắt phải có học phí, học phí dự trù cho năm học đầu tiên của em khoảng 40-50tr. Liệu như thế có đủ để mò mẫm vào Thị Trường chưa??

4 - Tạm thời em chỉ tạm hiểu "Lướt sóng" nghĩa là có lời thì bán ngay, hoặc xả ngay cắt lỗ. Còn "đầu tư lâu dài" thì nếu sóng thấp thì cứ nằm im chờ nó lên rồi xả (ngậm trái ớt làm ngọt. Em nên chọn cách nào cho người mới bắt đầu vào Thị Trường?? Lướt sóng hay đầu tư lâu dài??

5 - Thú thực cũng chả biết hỏi gì tiếp theo, xin các bác cho lời khuyên ạ.

PS: Kính chúc các bác và gia đình một năm mới AN KHANG - THỊNH VƯỢNG. Riêng các bác thì ĐÁNH ĐÂU THẮNG ĐÓ.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.051
113
59
Thành phố Run Quất
Theo em nếu bác muốn chơi chứng khoán 1 cách bài bản và đam mê(?):D trước tiên bác phải học 1 lớp cơ bản chứng khoán(các chỉ số TC cơ bản, cổ phần,cổ phiếu...). Rồi sau đó mày mò chơi 1 ít ,có thể mày mò chơi trong giai đoạn học( như sinh viên NH vậy). Trong năm 2010 em nghĩ sẽ có sóng lớn có lên mạnh và xuống mạnh tức có lãi,có lỗ nếu ra vào ko đúng đỉnh, đáy.

Hạng F
3/5/07
10.025
43
48
48
Hihi ... E Bẹc hum nay bắt đầu thích trứng rùi à
. Các Cụ có câu : "Thánh nhân đãi kẻ khù khờ", cứ thấy dân tình làm sao , mình làm vậy, từ từ khắc có 1 cái style riêng, khi nhạy rồi vào phát ăn ngay không chừng :D

Hạng F
3/5/07
10.025
43
48
48
vankhanhktpn nói:
Theo em nếu bác muốn chơi chứng khoán 1 cách bài bản và đam mê(?):D trước tiên bác phải học 1 lớp cơ bản chứng khoán(các chỉ số TC cơ bản, cổ phần,cổ phiếu...). Rồi sau đó mày mò chơi 1 ít ,có thể mày mò chơi trong giai đoạn học( như sinh viên NH vậy). Trong năm 2010 em nghĩ sẽ có sóng lớn có lên mạnh và xuống mạnh tức có lãi,có lỗ nếu ra vào ko đúng đỉnh, đáy.

Em thấy học mà thầy dấu nghề thì kể ra chỉ tội đồng tiền. Những cái thầy dạy chắc cũng nằm trong sách hết cả thôi. Em thì không theo trường lớp nào cả, hòan tòan đọc sách, cũng thấy có tý ánh sáng nơi cuối đường hầm ... Đọc sách, đọc càng nhiều càng sáng, đi học mà bị "bồ kết" cô đồng môn thì chắc chữ lại chẳng vào mấy

Hạng B2
24/10/05
242
68
38
SaiGon
Oạch,sao k hỏi anh Bẹt.

Cứ làm theo vầy :
Nghịch anh thì sống mà thuận anh thì chết.
Mấy anh em chơi ck trên OS mình xác nhận vụ này.
Cứ thế nhé,khỏi học ba cái lý thuyết cho cho mất công.

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
vothangdau nói:
Hihi ... E Bẹc hum nay bắt đầu thích trứng rùi à
. Các Cụ có câu : "Thánh nhân đãi kẻ khù khờ", cứ thấy dân tình làm sao , mình làm vậy, từ từ khắc có 1 cái style riêng, khi nhạy rồi vào phát ăn ngay không chừng :D

Nghe quen quá, cách đây 3 năm có người bạn khuyên e như thế.
Sau thời gian khá dài ăn ngủ cùng nó với ước muốn có được phong cách riêng ...... :D tới giờ .......... nhờ HSC nó giữ dùm 1 mớ mà cũng chẳng biết đòi lại vào lúc nào ( vì không biết nên bán lúc nào ??? mà bán lúc nào cũng là lỗ nặng ) thôi kệ - lại làm theo anh bạn đồng nghiệp khuyên : ĐT dài hạn không bao giờ ...... lỗ :(

QB
Hạng D
11/9/09
1.396
13
38
48
FFC
theo vợ bác đậu tầm sư học đạo đi. cho em theo với.

Status
Không mở trả lời sau này.