Hạng C
22/8/13
557
504
63
Thật ra đam mê từ nhỏ nên sẵn dịp học luôn và con mình sửa chạy cũng thích hơn đó Bác . :D
Chắc e cũng đi học một khoá chính thức để mở mang đầu óc ra quá. Toàn tự học nên đôi lúc đọc manual services có chỗ chưa thông.
May e cũng biết tí chút về điện nên tự làm được đa số phần điện.

Hạng B1
17/10/12
77
28
18
Kinh nghiệm của em đó là chịu khó đi lượn 1 vòng các gara dọ giá, nói chuyện với thợ chính. Nghe cách nói chuyện có cảm tình trước rồi tính tiếp. Nếu thợ chân thành báo giá các món tương đương các gara khác thì ok, còn mà có biểu hiện vẽ bùa là next không suy nghĩ. Thêm 1 cái nữa là xem trang thiết bị có đầy đủ ko. Vd thế này thôi: sửa máy lạnh xe mà không có cái máy thu hồi và nạp ga chuyên cho xe hơi thì bỏ đi là vừa ( cái máy này nó to như 1 cái tủ lạnh cỡ nhỏ có đầy đủ chức năng chẩn đoán và nạp ga/ nhớt / phẩm màu để dò chỗ rò rỉ). Về lí thì các bác thợ cũng chẳng cần cái máy đó, mua 1 cái đồng hồ ga với 1 cái máy bơm hút chân không là đủ sửa nhưng chắc chắn nó sẽ không chuyên như cái máy kia. Sau cùng em chỉ muốn nói: kiếm được gara với thợ ưng ý rất khó. Em phải mất 3 năm lân la làm quen dò hỏi anh em bạn bè mới biết được duy nhất 1 bác mà em tin ở cái đất SG này.:D

giới thiệu cho mình với bác, nhiều khi ko biết sửa ở đâu luôn, vô hãng thì mắc, bên ngoài thì nhiều gara tào lao quá, tks bác

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
giới thiệu cho mình với bác, nhiều khi ko biết sửa ở đâu luôn, vô hãng thì mắc, bên ngoài thì nhiều gara tào lao quá, tks bác
Gara Phong Nguyễn bên Thành Thái đó bác. Bác Phong chủ gara làm ăn đàng hoàng và tin được.

• Like
Reactions: TraXanh
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Hãng nào mà cho bác đem phụ tùng ở ngoài vào hãng làm vậy ?
Nếu ngại thì inbox dùm mình nhé.

Bên Toyota Q9 còn không cho mua phụ tùng hãng về nhà tự gắn nữa kìa.
Muốn mua phụ tùng Toyota từ hãng về tự thay thì hình như chỉ còn Samco trên Trần Hưng Đạo là cho bác à

• Like
Reactions: TraXanh
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Hehe, vậy thì giới thiệu luôn đi bác. Hàng hiếm mà bác giấu xài một mình à!!
Gara Phong Nguyen bên Thành Thái đó bác. Bác Phong làm ăn đàng hoàng tin được.:D. Em làm bảo dưỡng ở chỗ bác này em thấy tin được.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
ở các gara bây giờ thợ toàn là thợ mới vào nghề, tay nghề non lắm bác
Nói chuyện đủ biết trên núi xuống nộp hồ sơ. Thợ mà tay nghề cao chắc thèm làm culi cho hãng để nhận lương hàng tháng. Mấy thằng trong hãng toàn học việc của chủ Garage bên ngoài có khi còn chưa biết mua phụ tùng ở đâu có giá tốt nhất để vào hãng mà chém khách.

Hạng B2
23/7/15
153
215
43
37
Theo kinh nghiệm của e thì ko nên vào hãng và gara lớn vì trong đó nhiều thợ học nghề và rất đông xe chờ đợi lâu. Muốn giám sát kiểm tra cũng khó còn mấy gara nhỏ đa phần là thợ cứng tách ra làm riêng, lượng xe ít, thợ lành nghề làm và mình cũng dễ giám sát kiểm tra. Giá khá OK do cần phải hút khách.

• Like
Reactions: david1210
Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Chắc e cũng đi học một khoá chính thức để mở mang đầu óc ra quá. Toàn tự học nên đôi lúc đọc manual services có chỗ chưa thông.
May e cũng biết tí chút về điện nên tự làm được đa số phần điện.
Mấy bác nói quá nhiều khi thợ người ta vô đọc xong người ta cười chết bác. Mỗi người 1 nghề, đồng ý là đi xe cỏ cái nào tự xử đơn giản thì tự xử, rủ nhau đi học nghề 1 khóa để làm coi chừng dỡ dỡ ươn ươn ko cái nào ra cái nào chết nữa.

Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Theo kinh nghiệm của e thì ko nên vào hãng và gara lớn vì trong đó nhiều thợ học nghề và rất đông xe chờ đợi lâu. Muốn giám sát kiểm tra cũng khó còn mấy gara nhỏ đa phần là thợ cứng tách ra làm riêng, lượng xe ít, thợ lành nghề làm và mình cũng dễ giám sát kiểm tra. Giá khá OK do cần phải hút khách.
Đây là tâm lý của người Việt nói chung, em cũng thấy thế nhưng nó cũng là cái dỡ của người mình. Suy nghĩ giống như đi ăn cứ ghé tiệm nào có tiếng và ngon thì ăn, vĩa hè cũng được do giá rẻ và nhanh, nhiều khi chủ tiệm tự đứng ra nấu lâu năm ngon hơn là vô nhà hàng máy lạnh, mắc và chờ lâu, ko ngon... nhưng ko lường hết được là thợ nấu vĩa hè rửa chén bát đũa ko sạch, rửa sạch thì dùng nước rửa chén ko đạt chất lượng, nước tương nước mắc, nêm, dầu ăn này nọ mua toàn loại hàng TQ về nấu...
Gara nhỏ làm thấy đó nhưng nhiều khi toàn thủ công, cầu nâng ko có, làm 1 giàn gầm nếu gara chuẩn chuyên gầm họ làm 2h là xong, gara nhỏ làm 1 ngày có khi tới nửa đêm.
Nói chung gara nhỏ chưa chắc tốt nhé bác

Hạng C
22/8/13
557
504
63
Mấy bác nói quá nhiều khi thợ người ta vô đọc xong người ta cười chết bác. Mỗi người 1 nghề, đồng ý là đi xe cỏ cái nào tự xử đơn giản thì tự xử, rủ nhau đi học nghề 1 khóa để làm coi chừng dỡ dỡ ươn ươn ko cái nào ra cái nào chết nữa.
Chỉ là cái xe thôi, có gì cao siêu lắm đâu mà dở với chẳng ương.
Thợ phải biết nhiều xe, mình chỉ cần biết xe mình thôi. Chắc gì thợ rành xe mình hơn.