Tư Vấn Các bác chọn New CX-5 2.0 Premium hay Honda CR-V bản L?

Hạng B1
29/8/19
98
30
8
27
Xác nhận
confirm
Sau nhiều ngày tháng vất vả tích cóp, vợ chồng em có tầm 1 tỉ định tậu con xe 5 chỗ để đi lại cho đỡ vất vả. Em đang cân nhắc giữa hai lựa chọn: New CX-5 2.0 Premium và Honda CR-V bản L. Vì là lần đầu mua xe nên không có nhiều kiến thức và kinh nghiệm, mong các bác trên này chỉ giáo? Em vô cùng cảm ơn ạ.

Hạng B2
23/7/09
152
43
28
Xác nhận
confirm
Xin đưa ra một vài thông số để bác chủ dễ so sánh nhé: Mazda CX 5 có gầm xe cao hơn Honda CRV tới gần 5cm (khoảng sáng gầm xe CX 5 là 215mm, còn CRV chỉ là 170mm); chiều dài cơ sở CX 5 là 2m7 dài hơn Honda tới 8cm. Về tiện nghi:
  1. Cx 5 có chìa khóa thông minh Smartkey, trong khi Honda CRV dùng chìa thường.
  2. Mazda sử dụng đèn pha Bi xenon, Honda sử dụng đèn pha HID
  3. Đèn pha tự động của Cx 5 sẽ tự bật khi trời tối,
  4. Mazda có hệ thống rửa đèn pha, CRV ko có
  5. Cx 5 tự động gạt kính khi có mưa,
  6. Buổi tối gương chiếu hậu chống chói của Mazda CX 5 sẽ tự làm mờ dịu ánh đèn pha,
  7. Trời lạnh, CX 5 có chức năng sấy ghế cho ấm, Honda thì ko có. Về tình năng giải trí: CR-V chỉ có đầu CD 1 đĩa, hệ thống loa cơ bản với 6 loa thường. Còn CX 5 được trang bị DVD có định vị vệ tinh GPS, đi lại ko cần hỏi đường. Hệ thống âm thanh của mazda trang bị tới 9 loa của hãng Bose. Về trang bị an toàn:
- Mazda Cx 5 có 6 túi khi, nhiều hơn CRV 2 túi khí: 2 người lái, 2 bên hông, 2 túi khí rèm.
Nhược điểm của CX5 với CRV gồm:
  • hàng ghế sau ko ngả được 2 nấc như CRV,
  • hàng ghế sau tuy có cửa gió dưới sàn nhưng ko đủ mát so với cửa gió thổi trực tiếp như CRV,
  • động cơ 2.4 của CRV vẫn thật sự nhỉnh hơn về sức mạnh so với 2.0, nhưng 2.0 cũng đáp ứng rất tốt nhu cầu đi lại của mọi người.

18/8/19
67
19
8
30
Xác nhận
confirm
Xin đưa ra một vài thông số để bác chủ dễ so sánh nhé: Mazda CX 5 có gầm xe cao hơn Honda CRV tới gần 5cm (khoảng sáng gầm xe CX 5 là 215mm, còn CRV chỉ là 170mm); chiều dài cơ sở CX 5 là 2m7 dài hơn Honda tới 8cm. Về tiện nghi:
  1. Cx 5 có chìa khóa thông minh Smartkey, trong khi Honda CRV dùng chìa thường.
  2. Mazda sử dụng đèn pha Bi xenon, Honda sử dụng đèn pha HID
  3. Đèn pha tự động của Cx 5 sẽ tự bật khi trời tối,
  4. Mazda có hệ thống rửa đèn pha, CRV ko có
  5. Cx 5 tự động gạt kính khi có mưa,
  6. Buổi tối gương chiếu hậu chống chói của Mazda CX 5 sẽ tự làm mờ dịu ánh đèn pha,
  7. Trời lạnh, CX 5 có chức năng sấy ghế cho ấm, Honda thì ko có. Về tình năng giải trí: CR-V chỉ có đầu CD 1 đĩa, hệ thống loa cơ bản với 6 loa thường. Còn CX 5 được trang bị DVD có định vị vệ tinh GPS, đi lại ko cần hỏi đường. Hệ thống âm thanh của mazda trang bị tới 9 loa của hãng Bose. Về trang bị an toàn:
- Mazda Cx 5 có 6 túi khi, nhiều hơn CRV 2 túi khí: 2 người lái, 2 bên hông, 2 túi khí rèm.
Nhược điểm của CX5 với CRV gồm:
  • hàng ghế sau ko ngả được 2 nấc như CRV,
  • hàng ghế sau tuy có cửa gió dưới sàn nhưng ko đủ mát so với cửa gió thổi trực tiếp như CRV,
  • động cơ 2.4 của CRV vẫn thật sự nhỉnh hơn về sức mạnh so với 2.0, nhưng 2.0 cũng đáp ứng rất tốt nhu cầu đi lại của mọi người.
Bác thật chu đáo. Dễ thấy là công nghệ của anh Mazda hiện đại hơn anh CRV rồi.

Reactions: patetrung
Hạng B1
19/10/17
63
20
8
23
Xác nhận
confirm
CX5 thêm rất nhiều tính năng an toàn cao cấp mới chỉ có trong mazda 6, xe kiểu dáng thiết kế mới rất đẹp nam tính, giá cũng phải chăng hơn, em nghĩ CX5 sẽ là lựa chọn tối ưu dòng CUV thời điểm này.

Tập Lái
16/9/19
17
13
3
33
Xác nhận
confirm
Em mới đọc thấy: CX-5 ưu đãi 100 triệu và CR-V giảm 30-50 triệu cho khách hàng mua xe trong tháng 9 này. Nên bác quyết con nào thì nhanh tay để được hưởng giá tốt nhé.

Hạng B1
16/9/19
72
24
8
32
CR-V là chiếc xe được đánh giá bền và chất lượng với thiết kế khá đẹp mắt. Tuy nhiên, có vài điểm nhỏ em không thích ở con này là: Động cơ Turbo ở tốc độ thấp chưa có độ vọt (khi lên tốc độ cao lại có độ vọt hơn) Hàng ghế thứ 3 rất hẹp nên CR-V vẫn sử dụng thường xuyên như là xe 5 chỗ. Khi gập lại cũng không tạo bề mặt sàn phẳng, hạn chế phần nào không gian chứa đồ.

Tập Lái
12/9/19
28
16
3
34
Xác nhận
confirm
CRV bản chất không phải xe 7 chỗ. CVR cũng dài tương tự CX5, trục cơ sở ngắn hơn chút. Các full size suv 7 chỗ phải có chiều dài cỡ 5m ++ như Ford Explorer hay Mec GLS. 2 chiếc ghế sau, nếu có ngồi thì cũng chỉ mang tính ngồi tạm như đi taxi tầm 15-30p. Còn đi đường dài thì bỏ luôn. Chưa kể nếu dựng hai ghế thì chả còn chỗ đựng đồ. 1. Xét về cơ khí thì CRV hơn máy turbo nhưng lại dính bộ số CVT. CX5 hơi dở chút là máy hút khí tự nhiên nhưng có trang bị công nghệ Sky active và hộp số tự động thường, công suất tương đương, CX5 lại có AWD nên xét về phần cơ khí, mình chọn CX5. 2. Xét về tuỳ chọn và chức năng thì CX5 ngay lập tức vì CX5 có quá nhiều tuỳ chọn, có những tiện nghi như bộ âm thanh 10 loa bose, nhớ ghế tài thì chỉ có xe hạng sang mới có, CRV cắt hết.
3. Về hình thức thì tuỳ con mắt, nhưng CX5 mới, theo mình là đẹp. 4. Về giá cả, CX5 có lợi thế hơn. 5. Về thương hiệu, với mình, Honda, Toy, Mazda, Huyndai là xe phổ thông, mình không nặng về thương hiệu, cái nào ngon bổ rẻ, mình chọn.
Chốt lại, mình đang đi Mec nhưng nếu chọn, mình sẽ chọn CX5.

Tập Lái
12/9/19
20
12
3
30
Xác nhận
confirm
Đời mới thì mình chưa rõ nhưng đời cũ mình đã đi thử thì:
  • CRV nhìn mạnh mẽ, nam tính hơn. CX-5 tròn trịa hợp mắt chị em.
  • CRV rộng rãi hơn, cảm giác ngồi sướng hơn.
  • Tuy nhiên CRV cách âm kém hơn, ồn hơn khá rõ.
  • Cảm giác lái CRV có vẻ hơn 1 chút tuy nhiên thực sự 2 em này lái tốt trong phân khúc CUV thôi.
Tốt nhất bác chủ cứ ra showroom lái thử và cảm nhận là rõ nhất.

Hạng B1
11/3/19
50
13
0
25
Crv hơn Cx5 ở hàng ghế thứ 3 nhưng chỉ đủ cho 2 trẻ em ngồi, nhìn tổng thể thì Crv có vẻ trông dài hơn nhưng lại thấp hơn Cx5 , động cơ Crv là máy turbo nhưng gia tốc kém hơn Cx5, độ cách âm của Cx5 tốt hơn Crv. Nếu được chọn giữa Crv và Cx5 em sẽ mua Cx5 ngay và luôn :).

Reactions: Mỹ Mazda

Giới thiệu

• Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook