Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Trong thời gian vừa qua khi vào giao lộ đông đúc và nhất là vào vòng xoay có một số Bác mở đèn khẩn cấp, như vậy rất khó cho người chạy sau vì không biết Bác ấy đi hướng nào??? Có một bài viết về vấn đề đó trên báo ĐT vnexpress các Bác thảo luận nhé. Bật đèn khẩn cấp qua ngã tư dành cho người không hiểu luật Do không am hiểu luật nên một số lái xe lạm dụng bật đèn khẩn cấp để đi qua ngã tư, hay vượt xe khác để ra vẻ ta đây cần được chú ý, ưu tiên. Đèn khẩn cấp đúng như cái tên của nó, chỉ sử dụng trong các trường hợp khẩn cấp. Tuy vậy nhiều người không hiểu hết ý nghĩa mà luôn lạm dụng, đi qua ngã ba ngã tư bật để đi thẳng. Thậm chí một số trường hợp còn dùng khi vượt xe nữa, ra vẻ ta đây cần được chú ý, ưu tiên. Thực ra đây là thói quen hình thành nên từ mấy bài học truyền miệng của cánh tài xế không am hiểu luật, cứ thích dùng tín hiệu bừa bãi để thị uy với người khác thôi! Chúng ta thử nghĩ xem: đến ngã tư, ngã năm, nếu muốn rẽ trái thì ta bật xi-nhan trái, muốn rẽ phải thì bật xi-nhan phải, còn nếu không bật đèn nào thì nghĩa là mình đi thẳng, có ai đi đến ngã tư ngã năm để đứng ì tại đó đâu mà phải bật đèn khẩn cấp để nói rằng "tôi muốn đi thẳng". Những người bật đèn khẩn cấp qua khi qua giao lộ không hiểu điều này, họ cứ nghĩ bật như thế là oai, là gây sự chú ý. Nếu đèn khẩn cấp có chức năng thông báo khi qua giao lộ như vậy thì tại sao nhà sản xuất không tích hợp nút bật đèn ở gần chỗ cần gạt xi-nhan trái, phải, mà lại bố trí riêng ra một khu vực khác biệt như vậy? Các sách hướng dẫn sử dụng ôtô đều ghi rất rõ chức năng của loại đèn khẩn cấp, hi vọng những người thích lạm dụng cái đèn này cần nghiên cứu kĩ hơn trước khi chạy xe trên đường. Chúc mọi người lái xe an toàn! Độc giả Nam Nguyễn Gửi bài viết chia sẻ tại đây hoặc về [email protected]

Hạng B2
4/1/14
142
207
43
An Giang
bác chủ thớt 6 múi có vẻ hơi cay cú vấn dề này nhỉ :eek: thật sự việc này đi xe hằng ngày em thấy mấy anh xe khách là thường xuyên ạh, quẹo, vượt, vào lề,.... em thì ko mấy cay cú, hơn thua gì, có thể các bác ấy bị áp lực công việc nhưng mà cứ đi như vậy sao ko xây mẹ cái dường cho chúng bây đi một mình cho khoẻ :D

• Like
Reactions: ttqui2005
Hạng F
1/6/15
5.555
28.433
113
Cứ theo cái tên của đèn mà xài, đèn khẩn cấp thì để khi nào khẩn cấp thì bật. Em xin hết ạ :3dtanghoa:

• Like
Hạng B2
15/12/14
364
212
43
34
Một kiểu của văn minh lúa nước ,muốn khoe với thiên hạ :ta đã lên bờ .

• Like
Hạng D
21/8/14
1.193
29.090
113
Đi đường PVD thấy nhiều nhất. Đường thẳng mà để vòng xoay làm nhiều pa làm biếng nên bấm đèn ưu tiên để đi thẳng.