Hạng B2
15/1/17
258
242
43
Em thì chỉ khi thật sự cần thiết. Nhưng có một số người hình như nhấn liên tục cho ... vui lỗ tai chăng?

Hôm rồi đi trên đường kẹt muốn chết mà xe đằng sau cứ còi hoài, sau khi thoát khỏi chỗ kẹt em đã chạy nhanh hơn rồi mà vẫn còi nữa. Nhòm phía sau chỉ có mình ên với ảnh, em dừng lại mở đèn báo xe hư luôn. Ảnh buộc lòng phải dừng lại theo em (vì ko còn chỗ vượt). Em đã chờ đợi sẵn, nếu ảnh chạy lên nổi quạu với em thì em sẽ giải thích tại bác còi dữ quá cháu quíu chân không thể chạy tiếp được nữa... nhưng ko thấy phản ứng gì nên em chạy tiếp. Từ lúc này ảnh ko còi em nữa :)))

Thiệt tình, đường trong thành phố thì chạy hết tốc độ cho phép thôi phải ko các bác? Sao đường đông mà cứ còi hoài chi cho nhức đầu, dù có còi thì cũng có còn đường nào mà né nhường được nữa đâu?

Còi của em lâu quá kg bóp, nó cứ tuột dây hoài thôi....

Tập Lái
2/9/16
25
12
3
36
Nhấn còi nhiều là ý thức cũng... còi cọc theo các bác nhỉ, em ít dùng còi lắm vì sợ ảnh hưởng tới ng khác. Đi xe máy nhiều khi nghe còi xe hơi giật mình ngã như chơi

Hạng B1
16/1/16
91
62
18
35
Em thì tay lái còn non & xanh nên cứ còi khi thấy mấy xe máy nhá nhá lấn lane :D
Còn bực nhất mấy a đi 4b mà cứ chạy rề rề dù đường vắng....chả hiểu đang mò mẫm cái gì, trái không trái, phải không phải... :(

Hạng D
24/7/12
4.193
13.110
113
2B hay 4B, trước khi vào hẻm hay từ hẻm ra đường e mới xài còi 1 nhát để báo hiệu ( cho 2B là 9), chưa bao giờ dùng để thúc ass em nào xin vượt vì..k có nhu cầu.

Tập Lái
11/11/15
48
75
18
43
hcm
Dùng còi xe là một vấn đề rất tế nhị. Ở nước ngoài, còi xe thường chỉ sử dụng khi các bác chào hỏi nhau hoặc thực sự khi muốn chửi thằng khác, nhưng cũng rất hiếm khi nghe được ngoài đường. Con ở Vn, khi ý thức tham gia giao thông của người dân còn là một khái niệm xa xỉ thì cái còi lại đóng một vai trò khá quan trọng. Các bác nhà mình cứ thử lái xe vào giờ tan tầm thì chắc có lẽ sẽ hiểu.

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
Tuyệy đối ko đv người già, trẻ em (đặc biệt là đang đi xe đạp), phụ nữ mang thai và khi khoảng cách quá gần, trừ những trường hợp thật sự cần thiết, khẩn cấp. Mỗi lần cần bóp còi là em chỉ nhón tay cho nó kêu cái tét :D.

Hạng B2
7/10/16
228
103
43
33
Thực ra em hạn chế dùng quá nhiều rồi bác ạ. Nhưng mà khi tham gia giao thông, các bác 2b hoặc xe nào đổ vô ý thích ngang đường, qua làn mình mà bịt mặt ninja các kiểu, thì em cũng vẫn phải bóp còi để cảnh báo cho người ta, nói chung là trừ trường hợp cảnh báo phải làm, còn không thì không dùng coi nhiều. Nhưng mà bác nào không dùng còi thì em cũng phục -_-. Đi đường người dân còn thiếu ý thức tham gia giao thông thì phải thế thôi. Còn khi nào dân biết, xe làn nào đi làn đó thì hẵng không dùng coi hí ;).