Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
25/8/15
93
318
53
37
Em đang ở nhà phố vùng sâu, vùng xa quận 7 lại hay về quê nên chuyến này chắc đổi ở chung cư cho tiện nhưng đang phân vân 2 phương án thuê và mua căn hộ ở liền gần trục Lotte - Nguyễn Hữu Thọ hoặc qua phía bên kia cầu Kênh Tẻ. Vì trước nay chưa từng ở chung cư nên cũng chỉ nghe những cái được và chưa được khi ở chung cư nên em dự định thuê ở trước nếu được thì sau 1 -2 mới mua.

Ngoài ra, em đang đánh cược rằng chậm lắm đến cuối 2017 thị trường căn hộ sẽ vỡ, giá sẽ giảm. Em thấy các Đại/Trung/Tiểu Dự Án bung hàng chắc phải vài chục ngàn căn hộ, giá dưới 1,5 tỷ thì ít, trên 2 tỷ thì nhiều, đa phần là căn hộ tương lai. Rồi còn biết bao dự án đã bàn giao nhà, đã có dân cư ở nhưng ánh đèn chỉ le lói mỗi độ đêm về. Mà cứ dự án nào ra là cứ hót, cứ hét còn 10 căn duy nhất, nhanh chân đặt chỗ không hết phần. Em cũng không ngờ dân mình giàu, nước mình mạnh nhanh thế. Em cày gần 10 năm, giờ thu nhập nếu tính theo khái niệm làm công ăn lương của 2 vợ chồng cũng được lọt zô tóp trên dưới 50 chục củ/tháng mà nhìn mấy căn tầm 2 -2.5 tỷ vẫn thấy hơi ngán. Chắc do em chỉ biết làm công ăn lương, không biết đường nhảy chân trong chân ngoài nên sợ gãy gãnh giữa đường.

Ngân sách dự kiến sau khi bán nhà cũ và gom góp chắc tầm 2,5 tỷ, em vốn bảo thủ nên chỉ chọn địa điểm đa phần dân cư đã " an cư lạc nghiệp" nên chắc không dám bon chen qua các Đại Dự Án được bàn giao bằng lời hứa của chủ đầu tư trong tương lai bên khu Đông ( quận 2, quận 9) và các cây cầu vẽ rất đẹp trên quy hoạch.

Kế hoạch của em là thuê chung cư có giá tầm 2,5 tỷ là ở ngon, giá thuê chắc tầm #15 trđ/tháng. Thuê 2 năm, em cho năm thứ 2 giá thuê tăng 5% ( thương lượng với chủ nhà)

Nếu mua căn hộ thì phải bỏ ra 2,5 tỷ. Nhưng vì lý do ở trên, em đang đánh giá chung cư sẽ giảm. Vì vậy em sẽ đem 2,5 tỷ gửi ngân hàng ( lãi năm đầu là 6,5%, lãi năm 2 là 7,5% - lãi suất tiết kiệm sẽ tăng khi ngân hàng cần vốn để dồn cho mấy dự án BĐS). Vị chi mỗi tháng em có 13,5 trđ tiền lãi năm 1, 15,6 trđ tiền lãi cho năm 2. Tổng chênh lệch tiền gửi ngân hàng so với tiền thuê 2 năm của em là 17 trđ ( lỗ 17 triệu so với phương án mua nhà).

Em thấy chung cư ở sẽ bị xuống cấp theo thời gian, trong điều kiện bình thường khó tăng giá trị ( trừ khi thị trường nóng sốt) nhưng em đoán cái sốt của thị trường sẽ dừng lại đâu đó 2017 và giá sẽ đi ngang hoặc xuống.

Em xin ý kiến các Bác trên diễn đàn giữa phương án thuê và mua như trên giúp em ạ!

Hạng B2
24/10/14
293
248
43
HCM
Em thích ở chung cư, vì ít muỗi, gián, chuột, và mát. Nhà ông già em ngay dưới chung cư em ko thích ở
Nhưng chung cư sẽ ko tăng giá như nhà đất trệt, phải đánh đổi thôi.
Vậy nên phương án em đưa ra là bác thuê chung cư ở lâu dài. 2.5ty đó bác mua nhà đất trệt cho thuê bù lại cái tiền thuê nhà là ok

Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
Ý cả 2 bác đều đè ý em :3dcuoigif:
Em cũng muốn chuyển sang căn hộ vì F1 đã tỵ nạn giáo dục.
Em thấy ý bác chủ khá chuẩn vì giá căn hộ còn cao quá! Tuy nhiên, bao giờ hạ giá thì chưa chắc 2017 vì CĐT toàn vay nhà bank LS cao, không ra hàng đc cũng chết mà ra giá rẻ cũng chết luôn.
Tình hình chỉ còn chờ các đại gia ngoại quốc thực sự đổ vốn giá rẻ của mình vào thị trường BĐS Vịt thì mới có cơ hạ giá (lâu nay các đại gia ngoại toàn chơi bài lấy mỡ nó rán nó, rõ nhất là chú GS Hàn xẻng).
Trong một diễn biến khác, em đề nghị bác chủ theo đề xuất của bác nvdoan195, chưa bán mà cho thuê nhà đang ở trong thời gian thuê căn hộ. Em cũng sẽ theo ý này vì em cũng chưa ở CC bao giờ, thuê ở một thời gian trải nghiệm thực tế coi có phù hợp hơm mới quyết định ôm hàng, hehe

Hạng B1
25/8/15
93
318
53
37
E cũng định tìm mua nhà khác rồi cho thuê lấy tiền bù thêm thuê chung cư ở. Phải mua chỗ khác vì chỗ em nhà phố chắc khó tăng giá thêm.

Em đang lưỡng lự là không biết nhận định mình đúng không, lỡ chung cư đến 2017 nó vẫn neo giá và tăng ầm ầm mà sau thời gian ở thuê e lại thích chung cư thì lúc đó mà đi mua tính ra không có lợi so với mua bây giờ.

Em thấy mấy Bác sale bơm dữ quá nên cũng sợ mình không có nghề đoán sai. Cơ mà e cũng có đi lễ mở bấn 1 vài dự án, thấy mấy bạn sale đông như quân nguyên, vào sảnh thì sale,của các sàn, sale của chủ dự án và báo đài nhiều hơn người tìm hiểu mua căn hộ.

Hạng D
30/12/11
1.548
1.347
113
em thấy pác tính hướng 2017 thị trường đi ngang hoặc đi xuống thì trên CNL nhiều anh chị sẽ vác súng lia pác quá. Nhưng tiếc là em cũng nghĩ như vậy, Các đại dự án Q2 hiện giờ giá ngang ngửa quận 7 luôn (em nói chung TB ko xét riêng), trong khi để phát triển ra cái hình thù thì 5 năm là ít. Chưa kể nguồn Cung quá lớn như hiện nay so với Cầu sử dụng thực tế, chưa kể giá sàn ra nhà cao hơn khả năng của rất nhiều người (bao gồm em cũng ngán ngán), toàn đầu tư ôm vào rồi tỷ lệ cạnh tranh sẽ rất cao, lúc đó viễn cảnh xả hàng giảm giá bán nhanh (khốc liệt). Túm lại nếu pác mua để ở thì nên kiếm dự án mua đợt đầu để không phải hối hận sau này và mua ở thì cũng đừng đặt nặng quá lãi lỗ vì cũng phải ở tầm trên 7 năm thì mới có ý định bán chứ nhể.

Tập Lái
10/7/15
2
272
48
Hôm trước có bác cầm 5 tỏi cũng đắn đo như vậy,
Phân tích mấy chục thớt,
Thuê 1 thời gian
Cuối cùng cũng mua
Bài toán lúc trước là gửi tiền tiết kiệm lời nhiều hơn tiền thuê nhà. Căn hộ đi ngang hay tăng nhẹ thì bác đó vẫn lời.

Bài toán này thì mỗi tháng phải bù thêm tiền để được ở thuê. Căn hộ phải đi xuống mới được. Đi lên, đi ngang hay lạm phát là hộc máu.

Dễ giải hơn bài toán cũ nhiều mà. :)

Hạng B2
12/9/15
177
997
93
giá chung cư ko giảm trong ngắn hạn, ngược lại còn tăng, trên 10 năm chắc bắt đầu giảm. ví dụ carina plaza 7-8 năm trước 900- 1 tỷ giờ 1.2-1.3 tỷ :rolleyes:

Hạng B1
25/8/15
93
318
53
37
Bài toán lúc trước là gửi tiền tiết kiệm lời nhiều hơn tiền thuê nhà. Căn hộ đi ngang hay tăng nhẹ thì bác đó vẫn lời.

Bài toán này thì mỗi tháng phải bù thêm tiền để được ở thuê. Căn hộ phải đi xuống mới được. Đi lên, đi ngang hay lạm phát là hộc máu.

Dễ giải hơn bài toán cũ nhiều mà. :)
Tại em định thuê chung cư ra ngô ra khoai luôn nên giá hơi cao, chứ nếu thuê chung cư tầm 12 trđ/tháng thì em lời rồi :)

Hạng B1
25/8/15
93
318
53
37
em góp thêm ý này : đồng tiền việt ngày càng mất giá, trung bình khoảng 5%, bác ôm tiền gửi ngân hàng cũng gần như ko ah
Cảm ơn Bác, giải pháp gửi tiền không thực sự tốt, nhưng với điều kiện giá chung cư giảm thì phương án gửi tiền thay vì bỏ ra mua bây giờ vẫn tốt hơn. Em đang nghiên về giá chung cư sẽ giảm nên mới nghĩ phương án gửi tiền tạm thời để thuê chung cư ở tạm trước khi mua

Status
Không mở trả lời sau này.