Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Các bác giúp em với

16/5/20
1
1
1
38
Các bác giúp em với

Em có con xe tải Porter2 đời 2004 mấy hôm trước em phát hiện nó bị hao nước hao rất nhiều. Nhiệt độ thì bình thường nhưng cứ đi 100km là phải đổ vào tầm 1L nước.

Em đã kiểm tra kỹ không bị dò rỉ ở chỗ nào. Đi thợ bảo thổi roang mặt máy nhẹ em thay roang. Song hôm nay đi chuyến đầu tiên khi xe vừa ra xưởng nước vẫn hao như vậy và lên dốc cao thì nhiệt độ lên em phải dừng nghỉ đợi máy nguội châm thêm nước rồi mới đi tiếp.

Các bác ai biết nó bị sao không ạ, tư vấn dúp em ? Khi em tắt máy nghe có tiếng như máy bơm nước vẫn kêu ý. Em xin cảm ơn

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.581
22.193
113
Pháp
Không chỉ phải thay joint mà cần mài mặt culasse (xe dầu nên làm vì áp suất piston lớn), kiểm tra bơm nước nếu còn hoạt động hay không. coi chừng cái thermostat chết

(hình minh hoạ)
Nếu như nước sôi trong bình con, là vẩn bị culasse.

Nếu trên đường tuyệt đối không nên châm nước khi máy còn nóng (nghỉ cho nguội máy rồi châm)
Mở hết qua bên nóng, , mở cửa sổ chạy, mở quạt cho ra hơi nóng, nếu không thì banh máy, chịu nóng nha

Hạng B2
16/2/10
129
1.488
93
61
HCM
16 năm rồi, thay két nước mới đi anh. Trước mình cũng có chiếc Bongo bị y như vậy, thay két nước là hết.