Hạng C
18/6/07
661
36
28
sao em bị buốt cột sống chịu không được các bác ơi,ko biết do ghế hay do máy lạnh nữa? các bác có bị như em ko?

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
bác chỉnh ghế lái, bơm lưng lại xem có hết ko, cũng có thể do cái bơm lưng đó bác

Hạng C
5/6/11
619
351
63
GOODCARE AUTO
goodcareauto.vn
Tư thế ngồi rất quan trọng ,
bác cần chỉnh lại Bơm độn lưng cho phù hợp và độ ngả của tựa lưng sao cho trọng lượng không dồn vào mấy đốt sống cuối cùng. kiểm tra chỉnh lại khoảng cách chân ga, thắng , và tay cầm vô lăng sao cho thoải mái tiện lợi rồi nhớ lại. mỗi khi ngồi lên thấy kg đúng chỉ cần nhấn vào Set 1 hoặc 2 (tùy bác cài ban đầu) là ổn.

Hạng B2
27/11/12
108
53
28
Hcmc
sao em bị buốt cột sống chịu không được các bác ơi,ko biết do ghế hay do máy lạnh nữa? các bác có bị như em ko?
Bác xem lại cách chỉnh ghế ,có thể chưa hợp lý , có nút chỉnh làm phồng lưng ghế đó..

Hạng B2
15/9/10
187
197
43
Khi mới mua xe em cũng bị mỏi lưng và vai gáy như bác. Tìm hiểu kỹ thì do mình ngồi sai tư thế. Bác có thể lên youtube tìm hiểu "Driving position" hoặc tham khảo link dưới đây
https://www.google.com.vn/search?q=driving position&biw=1366&bih=667&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0CAYQ_AUoAWoVChMI6uuL9pP2xwIVAc6UCh2TJQYZ#imgrc=OqZKJrFWMs_yGM:
Thực tế thì bọn tây lông được học hành bài bản, hướng dẫn đàng hoàng. Còn vinamit anh em mình, cứ thế mà chạy nên riết rồi ngồi sai tư thế hết. Em nghiên cứu kỹ và sau khi chỉnh lại thì thấy ngồi thoải mái hẳn. Một số chia sẻ từ cách chỉnh của em trên Santa Fe:

1. Chân: Đạp hết hành trình chân thắng --> chỉnh lùi ghế sao cho góc chân và đùi khoảng 120 độ
2. Lưng: Nghiêng lưng ghế cho đến khi thẳng tay mà cườm tay vẫn để được trên vô lăng ở vị trí 12 giờ. Lưng sát vào ghế, chỉnh phồng tựa lưng sao cho thấy thoải mái nhất
3. Tay: Cầm vô lăng ở vị trí 3h-9h --> cảng tay và cánh tay khoảng 12o độ
4. Đầu: Trung tâm tựa đầu phải ngay giữa phần sau đầu. Chiều cao từ đầu đến trần xe bằng 1 bàn tay. Khi chạy, đầu không tựa vào tựa đầu mà giữ đầu thẳng.

Thêm 1 điều nữa là chỉnh vô lăng xuống thấp/lên cao sao cho thoải mái nhất. Kinh nghiệm của em là chỉnh vô lăng xuống hơi thấp một tí sao cho vẫn nhìn thấy mặt đồng hồ là thoải mái nhất.

Nếu làm các cách trên vẫn chưa hết thì bác nên đổi xe hoặc khám cột sống hay xem có "lao lực" gì quá không nhé.

Hạng D
5/9/09
2.219
464
83
Lúc trước e cũng bị do cái bơm độn lưng, sau này e cho nó núp hết cỡ vô ghế luôn thì k bị nữa. Bác chủ thớt chỉnh thử đi, k hết thì Bác đi khám cột sống là vừa kịp đó ah :))

Hạng D
30/6/07
1.404
1.265
113
TP.HCM
Lúc trước e cũng bị do cái bơm độn lưng, sau này e cho nó núp hết cỡ vô ghế luôn thì k bị nữa. Bác chủ thớt chỉnh thử đi, k hết thì Bác đi khám cột sống là vừa kịp đó ah :))
Em giống bác lúc đem xe về cái bơm lưng phồng nên ngồi ko dựa hết lưng chạy mỏi lưng,sau này cho xẹp hết ghế ôm lưng nên hết mà có điều đi trời nóng hầm lưng quá sao ko có hệ thống làm mát ghế như tụi Tây lông.Lâu lâu vô ý đụng trúng sưởi ghế nóng rang :)

Hạng C
5/1/07
969
386
63
53
Em giống bác lúc đem xe về cái bơm lưng phồng nên ngồi ko dựa hết lưng chạy mỏi lưng,sau này cho xẹp hết ghế ôm lưng nên hết mà có điều đi trời nóng hầm lưng quá sao ko có hệ thống làm mát ghế như tụi Tây lông.Lâu lâu vô ý đụng trúng sưởi ghế nóng rang :)
Ở miền nam mà cho sưởi ghế thì cũng ko hiểu nổi. Mấy cái opt TPMS và quạt ghế là quan trọng dùng nhiều thì bị bỏ đi đúng là dốt quá đi!

• Like
Reactions: virgo
Hạng D
4/9/13
1.871
1.547
113
TP HCM
Bác xem ghê lái so vơi vô lăng có bị lệch ko ? Bên hội K3 em có 1 bác phát hiện ra xe bác ây khi lăp ráp ghê lái và vô lăng lệch nhau và củng nhơ bác ây mà nhiêu bác phát hiện TH ráp 1 sô xe bị lệch nv

• Like
Reactions: TRANHA