Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Các bác nghĩ gì về quan niệm xe Nhật ‘’bền’’ dáng hơn xe Hàn?

Chào các bác, chắc chắn rằng khi lựa chọn mua một chiếc ô tô thì thiết kế luôn là một yếu tố rất quan trọng. Thực tế em thấy rằng, một số khách hàng Việt mua xe thường có quan niệm là xe Nhật có thiết kế ‘’bền’’ dáng, và ít lỗi thời hơn so với xe Hàn qua thời gian. Các bác nghĩ gì về quan niệm này? Em lấy ví dụ, hai chiếc Hyundai Sonata và Toyota Camry cùng một thời gian sản xuất năm 2010 chẳng hạn, thì đến năm 2018 - sau 8 năm thì các bác thích thiết kế nào hơn?

Các bác nghĩ gì về quan niệm xe Nhật ‘’bền’’ dáng hơn xe Hàn? Các bác nghĩ gì về quan niệm xe Nhật ‘’bền’’ dáng hơn xe Hàn? Các bác nghĩ gì về quan niệm xe Nhật ‘’bền’’ dáng hơn xe Hàn? Các bác nghĩ gì về quan niệm xe Nhật ‘’bền’’ dáng hơn xe Hàn?

Hạng B2
25/8/17
303
144
58
38
1 điều thực tẹ là thằng nhật nó bền , và dc ví như thung tôn di động là vì , nó cắt hết optine , nên ít hư vặt , nen người việt quan niệm nó bền , còn hàn thì trang bị nhiều công nghệ , optine , công nghệ điện tử tiên tiến .

mà đã là độ điện tử thì trc sau j cũng hư này hư kia .

bới thế người dùng luôn có sự so sánh , hàn và nhật .

Hạng B2
20/6/13
283
297
73
Chắc chắn khi từ xe nhật qua chạy xe hàn (đổi với bạn chưa bàn tới chuyện mua và xe cùng hạng với nhau nhé) thấy option xe hàn miên man thấy mà ham, nhìn lại xe nhật mình đang chạy thấy nghèo option thật.
Tuy nhiên xe hàn bạn mình hay bệnh vặt về hệ thống điện tử nên hay phải vào hãng chỉnh hoài à.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Nói về máy (engine) thì đúng là Nhật nó bền hơn: điều này đã được chứng minh qua thời gian và thực tế sử dụng của bản thân cũng như rất nhiều độc giả nhận xét. Vì lý do này mà xe của nó thường có giá cao hơn xe Hàn (mình không có ý chê bai hay dìm hàng, khi mua xe mình thích mẫu mã của Hàn nhưng quan trọng vẫn là độ bền nên đành chọn Nhật ...), dù xe nó trang bị ít hơn nhưng chung quy lại vẫn đủ đáp ứng nhu cầu cơ bản của khách hàng nên xe họ vẫn bán rất tốt.

Còn về thiết kế lại là chuyện khác: Bác thử liên tưởng qua lĩnh vực thời trang xem - style càng model & hot thì càng nhanh thay đổi (hết thời), tới gần cuối vòng đời họ phải xả hàng giảm giá, ... rồi cho ra mẫu khác. Xe cũng vậy thôi - Mẫu xe Hàn rất hợp thời và bắt mắt (đẹp), phải nói nhìn là mê ngay, nhưng nhanh lỗi thời. Nói nhanh lỗi thời cũng không phải mà là do lỗi của thằng thiết kế => nó liên tục cho ra mẫu mới thì nhìn mẫu cũ nhiều rồi sẽ chán hơn mẫu mới là điều hết sức bình thường (không có mẫu mới thì mẫu cũ vẫn luôn đẹp).
Còn xe Nhật bác thấy có mấy hãng xe nhanh thay đổi về thiết kế? Bác nhìn con Camry xem nó thay đổi được những gì và bao nhiêu % qua 30 năm, nhưng cũng vì lý do này mà có nhiều người vẫn đem lòng yêu mến vì lý do "DÁNG XE KHÔNG BỊ LỖI THỜI" hihi. Rất nhiều mẫu xe của họ nằm trên đỉnh bảng xếp hạng doanh số tại VN đó bác.

Có lẽ các hãng xe khác cũng nên học theo cách TOY mà ít thay đổi thiết kế có khi lại phát tài ấy chứ.

Hạng B2
25/3/16
142
168
53
34
1 điều thực tẹ là thằng nhật nó bền , và dc ví như thung tôn di động là vì , nó cắt hết optine , nên ít hư vặt , nen người việt quan niệm nó bền , còn hàn thì trang bị nhiều công nghệ , optine , công nghệ điện tử tiên tiến .

mà đã là độ điện tử thì trc sau j cũng hư này hư kia .

bới thế người dùng luôn có sự so sánh , hàn và nhật .
Lại thêm một bố lại éo biết mịa gì về xe mà thích chém. Xe Nhật nào cắt hết option vậy bác? Lấy ví dụ so sánh chơi cho người đọc dễ hiểu đi nào? Công nghệ tiên tiến nào xe Hàn có mà xe Nhật ko có vậy bạn? Chỉ nghe thiên hạ chê xe Toy Việt là thùng tôn di động, giờ mới biết là tất cả hãng xe Nhật đều là thùng tôn di động hết.

Hạng B2
18/1/17
445
327
63
Xe nhật là hãng nào. xe hàn hãng nào. Chứ toy với hyun thì ngang nhau thôi.
Còn bền dáng thì xe nào đơn giản ít cong là bền hết. Vd camry kiểu dáng thẳng, đơn giản nên mẫu cũ vẫn rất đep, mazda hay i10 thì cong cong nhanh lỗi thời.

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Mà sao em thấy lạ, hình như các bác chủ thread muốn đăng nói về xe Nhật và Hàn là để câu view câu like quá hà, chứ cái vụ xe Hàn, xe Nhật này nói hàng ngàn lần rồi mà. Nói hoài nói mãi cũng thế thôi. Giờ nên bàn xe Hàn và xe Vinfast đi xe nào bền!!???

• Like
Reactions: duydane and Quocdp
Tập Lái
20/12/15
6
2
5
35
dailydenled.vn
Mà sao em thấy lạ, hình như các bác chủ thread muốn đăng nói về xe Nhật và Hàn là để câu view câu like quá hà, chứ cái vụ xe Hàn, xe Nhật này nói hàng ngàn lần rồi mà. Nói hoài nói mãi cũng thế thôi. Giờ nên bàn xe Hàn và xe Vinfast đi xe nào bền!!???
So sánh với Vinfas chắc phải vài năm nữa . Chưa ai trải nghiệm mà cụ

• Like
Reactions: langlechaycamry