Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Nhờ các bác tư vấn giúp em 1 Server dạng Tower giá tầm 30-40m với ạ, em đang tìm về mấy dòng T340, T140 của Dell.
Theo các bác, công việc bên em chủ yếu cần nhiều dung lượng ổ cứng, với Ram nhiều vì chạy cái SQL thì cần cấu hình như nào ạ.
Chân thành cảm ơn các bác.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Dòng T này đâu phải server nhỉ.
Mình chưa dùng nó nhưng theo mình đã là server thì nên mua model đúng phân khúc.

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Nhờ các bác tư vấn giúp em 1 Server dạng Tower giá tầm 30-40m với ạ, em đang tìm về mấy dòng T340, T140 của Dell.
Theo các bác, công việc bên em chủ yếu cần nhiều dung lượng ổ cứng, với Ram nhiều vì chạy cái SQL thì cần cấu hình như nào ạ.
Chân thành cảm ơn các bác.
Bác nghiên cứu thử con này: Dell EMC PowerEdge R240 HotPlug
Đây là dòng máy chủ 1U dạng Rack được thiết kế cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ.
Dell EMC PowerEdge R240 là máy chủ 1U short-depth. Nó có chung bộ khung với PowerEdge R340. Đối với các máy chủ rack chuyên dùng cho hosting có chi phí thấp với kích thước tầm 30 inches trở lại, Dell EMC PowerEdge R240 gắn gọn gàng vào các không gian nhỏ, so với các dòng phiên bản lớn hơn.
Dell EMC PowerEdge R240 được thiết kế để tăng thêm hiệu suất tính toán và khả năng chạy nhiều ứng dụng cùng một lúc bằng việc chọn bộ xử lý Intel Xeon E-2100, E-2200.
Ngoài ra, nó còn được trang bị giải pháp mô đun thẻ SD kép gắn trong (IDSDM) có khe cắm trên bo mạch chủ chuyên dụng riêng và được thiết kế để chạy các trình ảo hóa.

• Like
Reactions: quoccuonggl
Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Dòng T này đâu phải server nhỉ.
Mình chưa dùng nó nhưng theo mình đã là server thì nên mua model đúng phân khúc.
Server Dell có 2 dòng là dòng T (Tower, dạng đứng, nhìn như PC bình thường) và dòng R (Rack, thiết kế dạng nằm, kích cỡ tính là U, đặt trong tủ rack).

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Server Dell có 2 dòng là dòng T (Tower, dạng đứng, nhìn như PC bình thường) và dòng R (Rack, thiết kế dạng nằm, kích cỡ tính là U, đặt trong tủ rack).
Bên mình có bé T cũ rích bữa trước mở ra check thử thấy còn ko support raid cho vmware nên nghĩ nó là workstation chứ ko phải server :D

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Dell EMC PowerEdge R240 là máy chủ 1U short-depth. Nó có chung bộ khung với PowerEdge R340. Đối với các máy chủ rack chuyên dùng cho hosting có chi phí thấp với kích thước tầm 30 inches trở lại, Dell EMC PowerEdge R240 gắn gọn gàng vào các không gian nhỏ, so với các dòng phiên bản lớn hơn.
Dell EMC PowerEdge R240 được thiết kế để tăng thêm hiệu suất tính toán và khả năng chạy nhiều ứng dụng cùng một lúc bằng việc chọn bộ xử lý Intel Xeon E-2100, E-2200.
Ngoài ra, nó còn được trang bị giải pháp mô đun thẻ SD kép gắn trong (IDSDM) có khe cắm trên bo mạch chủ chuyên dụng riêng và được thiết kế để chạy các trình ảo hóa.
Dell R240 này có option chưa tới 30M nè, max option chắc cỡ 40M, trong khoảng ngân sách của bác thớt.
Dell R240 có 4 ổ cứng 3.5″ dạng cắm nóng (hot-plug) và RAM tối đa là 64GB RAM chuẩn DDR4, được hỗ trợ công nghệ BOSS cho phép cài hệ điều hành lên BOSS Card (PCI-e) mà không cần cài lên ổ đĩa cứng. Đồng thời hỗ trợ 2 ổ cứng SSD M.2 240GB chuẩn SATA cấu hình mirror.
Bác thớt search thêm các bài review về Dell R240 nhé.

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Bên mình có bé T cũ rích bữa trước mở ra check thử thấy còn ko support raid cho vmware nên nghĩ nó là workstation chứ ko phải server :D
vmware bản mới nó rút hỗ trợ cho mấy dòng server cũ rồi :D
nhất là sau quả bỏ cái linux driver ra khỏi esxi là một đám card lên đĩa.

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Mấy con đời mới có 14 15tr như con T40 vẫn cài vmware esxi 6.0 bình thường bác

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
socket 1366 vẫn chạy ngon, còn cũ hơn nữa chắc bán ve chai hết rồi hehe

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
+ 1 vote cho Dell EMC PowerEdge R240 nhé bác thớt.
Con này chạy êm, đợt xem video review trên youtube, thấy có ông dùng app SPLnFFT trên iPad, đo được độ ồn của R240 chỉ ở mức 44,2dB từ khoảng cách một mét ở phía trước.
Hơn nữa, thiết kế cấu trúc của Dell R240 cũng rất ưu việt vì có khả năng làm mát đa vector (multi – vector) tự động tính toán và cung cấp luồng khí thích hợp cần thiết để làm mát tối ưu.