Hạng B2
5/8/08
190
4
18
53
Tình hình là trường NN có chương trình Nhà khoa học trẻ, nhóm NN tham gia với đề tài là Đồng hồ chạy. Đại khái là em đồng hồ báo thức này sẽ chạy lon ton khắp phòng, vừa chạy vừa kêu inh ỏi đến khi khổ chủ chịu dậy mà tắt nó đi. Đây là giải pháp hiệu quả cho những người có thói quen tắt đồng hồ đi rồi...ngủ tiếp.

Ý tưởng là thế nhưng phần thực hiện đang khá là bế tắc. Bọn em định là sẽ gắn bánh xe vào 1 cái chai nước, làm thành dạng giống như là cái xe, rồi cho đồng hồ báo thức vô trong cái chai luôn. Vì cái đồng hồ sẽ phải lăn từ trên giường xuống nên phải làm thế nào để dù em nó có rớt kiểu nào cũng ko bị kẹt lại, hơn nữa nếu đụng tường thì nó phải tự chui ra được.

Về việc chui ra khỏi tường thì em đã tìm đc giải pháp là dùng bánh của loại xe đồ chơi mà biết tự động chui khỏi tường. Loại này hồi đó em có thấy, mà ko biết h còn ko. Cùng ko rõ là giá cả thế nào.

Có thể ngày mai em với tụi bạn sẽ hoàn thành phác thảo em nó để post lên cho dễ hình dung. Các bác có sáng kiến gì thì giúp đỡ em với ạ.

P/S: Các bác có biết chỗ nào có bán đồng hồ báo thức nhỏ thiệt nhỏ mà kêu to thiệt to ko ạ?

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38
Lúc truớc em ít khi ngủ quên dù không để đồng hồ báo thức trong phòng. Bạn bè đến nhà chơi thuờng khen em có thói quen thức giấc đúng giờ hay thế. Bu em đứng sau cánh cửa lầm bầm: nó toàn để đồng hồ báo thức ở đầu giuờng tôi đấy, hay ho gì.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Ngoài chợ, có bán xe đồ chơi trẻ em đại khái như thế này

Có bánh xe thật to, chạy được đủ loại địa hình, vị trí.
Cháu mượn ý, làm như thế, nhưng làm thêm bánh xe cho chiều ngan; nh7 thế để vị trí nào xe cũng chạy được..khắp nhà.

Hạng D
27/10/10
2.940
8
38
38
huygb nói:
Lúc truớc em ít khi ngủ quên dù không để đồng hồ báo thức trong phòng. Bạn bè đến nhà chơi thuờng khen em có thói quen thức giấc đúng giờ hay thế. Bu em đứng sau cánh cửa lầm bầm: nó toàn để đồng hồ báo thức ở đầu giuờng tôi đấy, hay ho gì.
e te ngửa với bác này luôn

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Hay cái đồng hồ ý tưởng như thế này

cái đồng hồ màu tím, có hai bánh xe màu đỏ và đen thẳng góc và lồng vào nhau.
Kiểu này dáng lạ và vẩn có thể chạy lung tung được.

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54
huygb nói:

Nhóc em nằm giường tầng, em không cho để đồng hồ báo thức ở đầu giường, bắt buộc cu cậu phải tỉnh táo bò cầu thang tuột xuống đi tắt chuông.
Em thì cài báo thức bằng điện thoại, có chế độ snooze mỗi phút 1 lần, nhưng có bữa dậy trước khi nó báo thức mà quên tắt mới ... bực :D

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Đề tài Pha học này hơi bị được.
Với tiêu chí đặt ra, em nghĩ thím NN nên tính tới chuyện nhét 1 chiếc đồng hồ báo thức vào 1 quả banh (dạng như banh tenis hoặc banh đèn màu nhấp nháy tụi nhỏ hay chơi).
Ưu : Banh có thể lăn lung tung mà ko cần định hướng, lắm khi nó chui tọt xuống giường, lồm lồm khều nó ra được là tỉnh ngủ chắc. Banh cao su chịu được lực va đập. Đê đâu đó trên giường, chỉ cần vài rung động tương đối là banh có thể lăn dc rồi (rung động này có thể lấy từ tiếng chuông báo thức hoặc chế từ bộ rung của điện thoại di động)
Nhược : làm sao để nhét cái dồng hồ vào đó mà còn có thể control được cái đồng hồ. Chứ như trái banh đèn nhấp nháy của trẻ con xài hết pin thì vứt, vì ko thể nào thay pin.

Áp dung : không rộng rãi cho đề tài này. Vì với những cuộc hẹn cần thiết, người ta không cần đồng hồ bao thức vẫn phải thức dậy đúng giờ. Với những lúc ko cần thiết hoặc với những người thích ngủ "nướng" thì chắc họ ko nghĩ tới chuyện mua cái đồng hồ này về chi cho phiền phức, và nếu có mua thì chuyện tắt báo thức rồi leo lên ngủ tiếp cũng ko mấy khó khăn. Hoặc chủ ý chận đầu chận đuôi nó trước khi ngủ thì nó cũng trở thành cái đồng hồ báo thức bình thường.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/8/08
190
4
18
53
Chắc là tụi em sẽ làm cái đồng hồ giống như cái mà bác Cá mập post lên, tức là 2 bánh xe to và kẹp cái đồng hồ ở giữa. Hiện giờ NN đang vào khâu tìm nguyên liệu. Ko biết kiếm đâu ra cái bánh xe to như thế nhỉ? Chắc phải dùng bánh xe đẩy em bé

P/S: Các bác vô góp ý cho em quá tời luôn, hạnh phúc quá <3 Em cám ơn các bác rất nhiều ạ