Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Chào các bác !Tui xin phép mở topic này để phổ biến đến mọi người những bài thuốc dân gian có thể trị được nhiều lọai bệnh thông thường.Các bác nào sưu tầm được những bài thuốc gì thì post lên đây chia sẻ cho mọi người tham khảo và áp dụng.Sức khỏe là vàng,đặc biệt những người cầm vô lăng như chúng ta đây lại càng phải biết giữ sức khỏe,ngăn ngừa bệnh tật và chữa bệnh hiệu quả nếu có bệnh để có thể yên tâm cầm lái mà chu du khắp bốn phương trời...
Mở đầu xin chuyển đến các bác một lòai cây có thể chữa bá bệnh (thiên hạ truyền miệng như thế) tên gọi là cây MẬT NHÂN.Bài này do báo Thanh Niên giới thiệu ngày hôm nay đó các bác.Xin trích một đọạn về cách dùng:

Cách sử dụng mật nhân chữa bệnh như sau: Nếu rễ hoặc vỏ thân thì phơi khô tẩm rượu sao vàng sắc uống, hoặc tán bột làm viên uống ngày 8-16g chia 3 lần sau khi ăn. Nếu ngâm rượu thì liều lượng như sau: 20g rễ mật nhân, 10 trái chuối khô (chuối sứ) nướng vàng, ngâm với 1 lít rượu loại ngon, ngâm khoảng 7 ngày là lấy ra dùng được, ngày dùng 3 lần, mỗi lần 1 ly nhỏ (độ 30 ml). Lưu ý, phụ nữ đang mang thai thì không được dùng.
(Thanh Tùng)
Theo báo Thanh Niên ngày 04-04-2008
http://www2.thanhnien.com.vn/Suckhoe/2008/4/4/233128.tno

Hình cây MẬT NHÂN -còn gọi là cây bá bệnh (hay bách bệnh)

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM
RE: Các bài thuốc hay trị bệnh cho con người...

Hay quá bác Hải. Cái này thiết thực tới từng cá nhân mọi người. Cám ơn bác !

Hạng B2
20/3/08
206
2
0
tp.Hồ Chí Minh

@ hcivic:Rất cám ơn bác về topic mới này.

Rất mong được mọi người trao đổi và đóng góp ý kiến,để xây dựng chương mục này ngày một phát triển và
thực sự bổ ích với thành viên OS nói riêng và mọi người nói chung .

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Có bác nào biết bài thuốc chữa bệnh tổ đỉa, hoặc nhà thuốc nào ở Hà Nội chữa khỏi thì mách em với. Xin cảm ơn.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Mời bác p510no8 xem thông tin tại trang này :

http://www.ykhoanet.com/SKDS/DALIEU/81-05.html

Ngoài ra có thể xem tại đây ,tui tìm trong ô Google search đó bác.

Last edited by a moderator:
LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa

Nói chung về thuốc Nam, thuốc bắc thì toa nhiều lắm, quan trọng là tìm ở đâu những loại cây đó thôi[&:]. Nhìn hình thì thấy thế chứ ra ngoài em nhìn em cũng không dám chắc là cây đó. Do đó cái gì cũng phải qua thầy thuốc thôi. Em không dám lăn tăn đâu. Nhớ lúc xưa chỉ có cây nha đam thôi mà làm bao nhiêu vị thuốc rồi :D

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

nghe nói xiên tam liên cũng chữa ... bá bệnh đó các bác [8D]

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Mời bác p510no8 xem thông tin tại trang này :

http://www.ykhoanet.com/SKDS/DALIEU/81-05.html

Ngoài ra có thể xem tại đây ,tui tìm trong ô Google search đó bác.
Cám ơn bác hcivic nhiều lắm!