Hạng B1
13/5/10
77
14
8
Em sắp mua 1 căn ở Phú Mỹ Hưng (khu Hưng Thái). Em mua thông qua 1 người môi giới của cty môi giới gì em quên tên rồi. Căn này nghe nói đã có sổ hồng trong tay. Các Bác cho em hỏi: mình phải trả môi giới bao nhiêu tiền, chi phí công chứng, sang tên, thuế TNCN,... bên mua hay bán chịu và thường là bao nhiêu và các bước thực hiện ra sao.

Hạng B1
21/12/17
54
36
18
36
Phí môi giới bên bán trả, giá thị trường là 1%.
Bên mua chỉ đóng phí trước bạ thôi.
Thuế TNCN bên bán đóng 2 %.
Phí công chứng thông thường chia 50-50
Thân.

• Like
Reactions: drtrantanhieu
Hạng B1
13/5/10
77
14
8
Daj
Phí môi giới bên bán trả, giá thị trường là 1%.
Bên mua chỉ đóng phí trước bạ thôi.
Thuế TNCN bên bán đóng 2 %.
Phí công chứng thông thường chia 50-50
Thân.
Dạ cảm ơn Bác. Sẳn Bác cho hỏi thêm là khi mình đặt cọc cho bên bán thì đặt cọc ở Cty môi giới hay ra phòng công chứng? Khi ra phòng công chứng để chuyển đủ tiền thì mình chuyển tiền trước rồi làm thủ tục sang tên sổ hồng hay sao ạ?

Hạng B2
28/4/15
279
227
43
Quận 7
cọc bác cứ làm ở cty mg rồi họ đóng dấu làm chứng cho cũng đc. còn lúc ra công chứng xong đưa bên bán giữ hết giấy tờ rồi cùng mang ra ngân hàng ký chuyển tiền rồi kêu họ đưa giấy tờ cho mình

Hạng B1
21/12/17
54
36
18
36
Đặt cọc thì không cần ra phòng công chứng cũng được nhé bác.
Thường thì công chứng sang tên xong bên mua mới giao tiền nhé bác rồi sau đó 2 bên tự đóng thuế.

• Like
Hạng B1
13/5/10
77
14
8
cọc bác cứ làm ở cty mg rồi họ đóng dấu làm chứng cho cũng đc. còn lúc ra công chứng xong đưa bên bán giữ hết giấy tờ rồi cùng mang ra ngân hàng ký chuyển tiền rồi kêu họ đưa giấy tờ cho mình
Dạ cảm ơn Bác. Lúc có giấy hẹn lấy sổ hồng sang tện qua mình thì mình đi lấy hay để Cty môi giới lấy vậy bác? Vụ đóng thuế TNCN thì mình nên để bên bán đóng hay mình kêu bên bán đưa tiền để mình đi đóng cho chắc vì em sợ sau khi bên bán họ nhận đủ tiền rồi vì lý do nào đó họ không chịu đóng thì mình không lấy sổ hồng được?

Hạng B2
28/4/15
279
227
43
Quận 7
Dạ cảm ơn Bác. Lúc có giấy hẹn lấy sổ hồng sang tện qua mình thì mình đi lấy hay để Cty môi giới lấy vậy bác? Vụ đóng thuế TNCN thì mình nên để bên bán đóng hay mình kêu bên bán đưa tiền để mình đi đóng cho chắc vì em sợ sau khi bên bán họ nhận đủ tiền rồi vì lý do nào đó họ không chịu đóng thì mình không lấy sổ hồng được?
em thấy giấy tờ của mình thì mình nên đi lấy. ko tin bạn nào đc. tốt nhất là bác trừ lại thuế tự đi đóng cho lành nếu ko quá bận, mất công tý mà yên tâm. cứ kêu mg nó đi chạy giấy tờ mình đi theo. tới lúc móc tiền đóng thì mình đóng. biên lai mình giữ

Hạng B1
21/12/17
54
36
18
36
lấy sổ hồng sang tên thì bác tự đi lấy mới được vì bác là chủ sở hữu mới rồi mà.
Còn vụ đóng thuếTNCN 2% nếu bác muốn chắc thì bác đi theo bên bán kiểm tra hóa đơn đóng thuế là được thôi hoặc bác thỏa thuận trừ 2% tự bác đi đóng luôn. Chúc bác mọi việc suôn sẻ

• Like
Hạng B1
13/5/10
77
14
8
lấy sổ hồng sang tên thì bác tự đi lấy mới được vì bác là chủ sở hữu mới rồi mà.
Còn vụ đóng thuếTNCN 2% nếu bác muốn chắc thì bác đi theo bên bán kiểm tra hóa đơn đóng thuế là được thôi. Chúc bác mọi việc suôn sẻ
Cảm ơn Bác nhiều. Không biết Bác có ở PMH không, mời Bác chầu cafe